Thaiadmin

ทำไม cat cdma ถืงช้าทั้งที่สัญญานเต็ม ห่างจากเสา 1 km แค่เนี้ย

ออฟไลน์ sheshofu

• **
  • 102
  • 0
    • download movies game book application free
ผมเบื่อแล้ว มีใครพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ไมครับ ทำไมเน็ตช้า ก็เข้าใจไม่ถืง 3 M แต่ผม 1 เม็กยังไม่ได้ หรือต้องปับอะไร สอบถาม cat แล้วบอกว่า ช่วงคนใช้เยอะ อะไรกันนี้ ดาวโหลด ไม่ถืง 512 ด้วยช้ำไป มีวิธี หรือทางแก้ไข หรือเพราะช่วยที่ครับ จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ ผมอยู่กงกันข้ามประเทศไทย คือลาว จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ เพราะว่าสัญญานไม่ได้ เปียนใช้ adsl ยิ่งแล้วใหญ่ ช่วยที่

ป ล ที่ลาว เน็ตโครตแพงเลยครับ เอ่อ อีกย่าง ย่าบอกนะครับไปถาม cat เบื่อจะโทรหาแล้วครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 167
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
พูดลำบากหน่อยนะครับ เพราะ CAT นั้น โฆษณาไว้เยอะเหมือนกัน แต่เมื่อเอาเข้าจริงๆ ทำได้ตามที่ได้โฆษณาไว้ไหม อันนี้อีกกรณีครับ

ถ้าอยู่ในฝั่งไทย จะแนะนำให้แจ้งเรื่องที่ สบท. หรือ http://www.tci.or.th/ ครับ
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

• **
  • 102
  • 0
    • download movies game book application free
อ้อ ลืมบอก ผมคนไทย แต่เล่นมาทำงานที่ลาว เลยใช้เน็ตของไทยนะครับ เช็งโครตๆครับ บางที่ก็เร็ว แต่ไอ้ที่เร็วกนี้ ใข้มา สามเดือน เร็วไม่ถืงชั่วโมง
ใครเคยเจอ แนะนำหน่อยครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
สัญญาณเต็มไหม ?

ช้านี่ยังไง ติด ๆ ดับ ๆ (ping lost) หรือว่า ไม่วิ่ง (ช้า)

• **
  • 102
  • 0
สัญญานเต็ม ปิ้งไม่ขาด เห็นเพือนบอกว่าเป็นเหมือนกัน แต่มันบอกว่า ต้องปลดล๋อก ปลดแล้ววิ่งเร็ว แต่ของผมรุ่น Huawai EC226 มีใครรู้วิธีปลดไมครับ

mrhengrasmee

เรื่องเน็ตไม่ดีเป็นเรื่องธรรมชาติ ... โฆษณากันเกินจริงก็งี้แหละครับ
น่าสงสารเจ้าหน้าที่ประจำบูธ โดนลูกค้ารุมด่า เห็นกะตา เจอกะตัว

CHARNCHAI

ผมเบื่อแล้ว มีใครพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ไมครับ ทำไมเน็ตช้า ก็เข้าใจไม่ถืง 3 M แต่ผม 1 เม็กยังไม่ได้ หรือต้องปับอะไร สอบถาม cat แล้วบอกว่า ช่วงคนใช้เยอะ อะไรกันนี้ ดาวโหลด ไม่ถืง 512 ด้วยช้ำไป มีวิธี หรือทางแก้ไข หรือเพราะช่วยที่ครับ จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ ผมอยู่กงกันข้ามประเทศไทย คือลาว จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ เพราะว่าสัญญานไม่ได้ เปียนใช้ adsl ยิ่งแล้วใหญ่ ช่วยที่
ป ล ที่ลาว เน็ตโครตแพงเลยครับ เอ่อ อีกย่าง ย่าบอกนะครับไปถาม cat เบื่อจะโทรหาแล้วครับ
site เขา Upgrade เป็น EV-DO Rev.A แล้วหรือครับ...ถ้าอัพแล้วความเร็วเฉลี่ย 1.8-2.4 Mbps
ตอนที่ Hutch ดูแลก็ ระบบ CDMA2000 1x รับส่งข้อมูลด้วยอัตราความเร็วโดยเฉลี่ยที่ 50-90 Kbps มีอัตราการส่งข้อมูลด้วยความเร็วสูงสุดที่ 153 Kbps
ลองตรวจสอบจาก CAT ดูว่าอัพเป็น EV-DO Rev.A หรือยัง
***เหมือนมือถือยุคแรกๆหรือปล่าวถ้าโทรสายไม่หลุดก็ขับรถไปโทรที่ใต้เสาส่งเลย :D ;D

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
เออ จริง ๆ ว่าแต่ Aircard มันใช้ EV-DO Rev A หรือยัง

• **
  • 102
  • 0
ก็น่าจะอัฟแล้วนะครับ เพราะเคยมีครั้งเดียว โหลดขื้น เต็มสามเม้กครับ แต่ก็เนอะ ไม่ถืงห้านาที ก็ดับวูปลงแล้วละ มีไรผิดพาดหรือเปล่า ที่มุกดาหารเนี้ย

สัมพันธ์

ผมก็เป็นครับสปีดเทส ดาวน์โหลดได้ 300-500k อัพโหลดได้ 150-200 โทรไปถามทางcat ก็อ้างโน้นอ้างนี้ จ่ายค่ารายเดือน 850บาท โอ้ ไม่คุ้มกันเลยครับกับที่เขาโฆษณาไว้ไม่รู้ทำไมเขาเป็นอย่างนี้ ตอนที่จะขายให้เราคุยซะเกินจริง พอเราตกลงใช้ความเร็วกลับไม่ได้ตามที่โฆษณา ผมว่ามันเข้าข่ายหลอกลวงประชาชนนะครับ...แม้   อยากจะฟ้องศาลปกครองจังเลย....แต่ก็อยากให้ทาง cat ปรับปรุงสัญญาณมากกว่าครับทำให้มันได้อย่างที่โฆษณาไว้ ชาวบ้านเขาจะได้รู้สึกว่าเงินที่เขาจ่ายไปมันคุ้มกับเน็ตที่เขาได้

อาจจะขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วยนะครับ
ว่า พื้นที่นั้น ช่วงนั้น เวลา connect ได้ 1x หรือ E-VDO อ่ะครับ

ถ้าได้ 1x ก็ = 128k.
ถ้าจับได้ E-VDO ก็ได้ = 3.1 M

ประมาณนี้อ่ะคับ

ออฟไลน์ fordot

• Training Project Leader
  • 519
  • 106
  • TH@min Membership
CAT ใช้ EVDO และที่บอกว่า 2M (Rev0) sinv 3M (RevA) หมายความว่ารวมกันทั้ง BTS นั้น ได้สูงสุดเท่านั้นครับ เช่น Rev 0 ตาม spec จะบอกว่า 2.4Mbps ที่ physical layer แต่ที่ระดับ Network layer จะเหลือราว 2.0M

ดังนั้น ถึงแม้จะเห็นสัญญาณเต็ม ก็ไม่ได้เป็นตัวบอกว่าจะได้ความเร็วเต็มที่ครับ เพราะขึ้นอยู่กับว่ามีกี่คนใช้ BTS นั้นอยู่ และถ้ามี 10 คนเล่น ก็ไม่ได้หมายความว่าสัญญาณจะถูกหาร 10 เพราะการจัดสรร bandwidth ให้ จะขึ้นกับระยะทางด้วยว่าใกล้ BTS แค่ไหน สรุปดูสัญญาณ บอกอะไรไม่ได้ครับ เช่น สัญญาณเต็ม แต่ Noise มาก bandwidth ก็ตก

จะแก้อย่างไร
   ไม่มีวิธีแก้ครับ เพราะ 2 หรือ 3M นั้นหมายถึงทุกคนใน BTS นั้นมาแชร์กันครับ

แต่มีวิธีทางลัดคือ
   ต้องมีลูกค้าหลายๆรายไป complain มากๆ ถ้าเสียงดังถึงฝั่ง Engineering ที่หลักสี่ เขาก็อาจจะเพิ่ม Chanel ขึ้นให้อีก 1 channel รวมกันก็เป็น 6M (กรณี Rev.A 3.1M)

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย