Thaiadmin

สภากาแฟ แฟน Linux

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
สภากาแฟ แฟน Linux
« เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 11:54:46 »
นี่คงเป็นกระทู้แรกทีี่ผมตั้ง หลังจากที่ตอบไป สองร้อยกว่า ๆ คำตอบ และถ้าผิดห้อง ผิดวัตถุประสงค์ คงกวน mod ย้ายด้วยแล้วกันครับ แต่ที่ผมตั้งกระทู้ห้องนี้ เพราะว่า เป็นหัวข้อเฉพาะ "Linux"

1. ผมอยากจัดงาน แบบไม่เป็นทางการ ไปนั่งคุยกัน ที่ไหนซักที่หนึ่ง เดือนละครั้ง
2. ในแต่ละครั้ง ก็จะมีหัวข้อหลัก ที่ เป็นความรู้ในด้าน Linux หรือ OpenSource  หรือ อืื่น ๆ ให้เพื่อน ๆ ในห้องนี้มาแบ่งปันกัน หรือ เชิญผู้รู้ จากที่ต่าง ๆ มาบรรยาย
3. ผมจะพยายามหาสถานที่ ที่เค้าไม่คิดค่าใช้จ่าย ในการใช้สถานที่ แต่ อาจจะเป็นการสั่ง ขนม หรือ ชากาแฟ เครื่องดืมในร้าน ดังนั้นค่าใช้จ่ายของผู้ร่วมงาน ก็จะเป็นค่า ขนม หรือ กาแฟ เล็ก ๆ น้อย ๆ แล้วแต่บุคคล (แต่ก็คงขอความร่วมมือ ให้ช่วย ๆ กันสั่งนะครับ)
4. ในงาน จะพยายามหาของที่ระลึก เล็ก ๆ น้อย ๆ เพื่อเป็นสีสันของงาน (ของที่ระลึกจาก Redhat น่าจะได้แน่ ๆ แต่ต้องเอาอะไรไปแลกกะเค้าหรือป่าวเนี้ย ยังไม่แน่ใจ)
5. หัวข้อหลัก ในแต่ละครั้ง น่าเกิดจาก ผู้ฟังเอง ว่าอยากฟังหัวข้ออะไร
ุ6. ผมอยากให้ บรรยากาศ ในงาน เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ กัน ใครมีปัญหาอะไรสงสัย ก็มาถามกันตรงนั้น ใครตอบได้ ก็ตอบเลยตรงนั้น แลกเปลี่ยนทรรศนะคติกัน  แบบไม่แตกแยก นะครับ

เพื่อน ๆ มีความเห็นอย่างไร หรือ มี แนวคิดอะไรเพิ่มเติม อยากฟังเสียงจากทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ -=Medt=-

• 186
  • 1
    • HackYourStyle
Re: สภากาแฟ แฟน Linux
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:04:39 »
อืมมมม  เห็นด้วยครับ  โดยส่วนตัวสำหรับผมเองนั้นใช้ linux มาประมาณหนึ่ง  ก็อยากได้ความรู้หรือแลกเปลี่ยนแนวคิดจากท่านผู้ชำนาญท่านอื่นๆเหมือนกันครับ

ถ้างานจะจัดเมื่อไหร่ช่วยส่ง PM หรือส่ง email มาทีนะครับ

เมล์ : เอ็มเอทีอีอาเอเจ[add]จีเมล์.คอม 

ฝันไม่ได้มีไว้เพื่อฝัน  แต่มีไว้เพื่อให้ทำให้สำเร็จต่างหาก
รับสอน Basic Linux และ Basic Defense And Attack Of IT. Security(ตัวต่อตัวครับ)

ออฟไลน์ Bugfly

• 2,706
  • 47
  • พยายามจะก้าวออกจากกะลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:12:30 »
เห็นด้วยครับ ลองจัดดูครับ แต่ขอให้เป็นสภากาแฟ นะครับ โน L  ;>D L เอาไว้งาน Meeting ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:17:33 »
เห็นด้วยครับ ลองจัดดูครับ แต่ขอให้เป็นสภากาแฟ นะครับ โน L  ;>D L เอาไว้งาน Meeting ครับ

ในงาน โน L ครับ แต่หลังงาน ไม่รับประกัน นะครับ  ;>D ;>D ;>D

ออฟไลน์ sandbox

• 506
  • 29
  • กลับสู่ด้านมืด : Welcome back my dark side.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:38:41 »
ไปด้วยครับ ทั้ง ในงาน และ หลังงาน
SANS Reading Room
เงินเดือนน้อย มิใช่ได้มา เพราะโชคช่วย

ออฟไลน์ Eagle Eye

• 101
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 12:51:25 »
โอ้ว น่าสนใจมากๆ ดีใจที่มีคนริเริ่มงานแบบนี้ครับ
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย                                     ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา
เมื่อเติบใหญ่เราจะได้มีวิชา                     เป็นเครื่องหาเลี้ยงชีพสำหรับตน
ได้ประโยชน์หลายสถานเพราะการเรียน    จงพากเพียรไปเถิดจะเกิดผล
ถึงลำบากตรากตรำต้องจำทน                  เกิดเป็นคนควรหมั่นขยันเอย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 13:31:48 »
เอาด้วยครับ  :)
ปิยะ ตระกูลกิจเจริญ
LOVE THAIADMIN
ไทยแอดมินจงเจริญ

• 506
  • 29
  • กลับสู่ด้านมืด : Welcome back my dark side.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 13:34:47 »
มี มิหนิด ออฟ มีทติ้ง รอบที่แล้ว มาให้อ่านเล่นๆครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=107017.msg452327#msg452327
เงินเดือนน้อย มิใช่ได้มา เพราะโชคช่วย

ออฟไลน์ :: นักโทษประหาร ::

• 1,158
  • 11
  • http://www.itmanage.info
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 13:37:21 »
น่าสนใจดีครับ ขอไปแอบดูดความรู้นะครับ  :)

ปล.มีนอกสภาด้วยไหมครับ  ^-^
รักที่จะเรียนรู้ คิดเมื่อมีสิ่งที่เรียกว่าอุปสรรค ฉลาดเมื่อเห็นว่าเหตุผลกับแนวทางตรงกัน เฉลียวเมื่อเห็นว่ามีสิ่งที่เราคิดว่าเกิดจากประสบการณ์  (ถามผู้มีประสบการ์มากกว่าถามผู้รู้)

ออฟไลน์ BuffBear

• 1,884
  • 55
  • Sara
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 13:58:03 »
กลุ่มอื่นๆ ผมเคยเห็นเขาไปจัดตามร้านกาแฟ อ่ะครับ แถวสีลมบ้าง เอกมัยบ้าง
จัดง่ายมี Projector หรือ LCD ซักเครื่องก็สบายแล้ว ...

บุญคุณต้องทดแทน ... แค้นต้องข่มใจ ..

ออฟไลน์ เด็กด้อยโอกาส

• 186
  • 0
  • เด็กน้อย ด้อยโอกาส
    • http://www.diamondaccounting-boi.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 14:01:21 »
เอาที่คนไปกันเยอะๆๆๆ
รับทำบัญชีชลบุรี,ตรวจสอบบัญชีชลบุรี,จดทะเบียนบริษัทชลบุรี,รับทำBOIชลบุรี 089-543-2716 k.หน่อย 081-3434037 k.ปู
http://www.diamondaccounting-boi.com/

ออฟไลน์ yuriga

• *
  • 93
  • -4
  • ลูกผู้ชายใจต้องนิ่ง แล้วผู้หญิงจะกรี๊ดเอง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 14:05:05 »
สนใจแจมด้วยครับอยากหาความรู้เพิ่มเติม projecter เด๋วหาให้ได้งิ จัดแล้วแจ้งด้วยละกันงับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 14:48:29 »
มี มิหนิด ออฟ มีทติ้ง รอบที่แล้ว มาให้อ่านเล่นๆครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=107017.msg452327#msg452327

MoM น่าสนใจมากกกก ปิดท้าย ด้วยธรรมะ ก้นขวด ด้วย

ออฟไลน์ x-windows

• 165
  • 4
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 16:59:35 »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง สิ่งดี ๆ ความรู้ดีๆ เก็บไว้คนเดียวมันไม่งอกเงยครับ เอามาแชร์กัน
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ sso

• 236
  • 0
  • ผมเชื่อว่าผมบินได้
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 17:11:29 »
เห็นด้วยอีกเสียง และ สนใจมากครับ แต่อยู่ไกลถึงเชียงใหม่อ่ะครับ งานนี้คง "อด"อีกตามเคย :'( :'( :'( :'(

ปล.แอบติดตามผลงานพี่ เจ้าของกระทู้ อยู่น่ะครับ มี ROADMAP ดีๆหรือ บทความที่น่าสนใจ เอามาให้ศึกษาบ้างก็ ดีน่ะครับ ;>D

ออฟไลน์ CyberIT

• 530
  • 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 17:16:00 »
เห็นด้วยครับ ที่จะมีการรวมตัวของผู้ดูแลระบบ ทั้งประเทศ คงน่าตื่นเต้นมากเลยครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 19:24:02 »
แจมด้วยคนครับ
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

ออฟไลน์ @JiNi&JiNa&JiJi@

• 1,016
  • 13
  • แก้วตาและดวงใจ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 20:19:05 »
ดีครับ ร่วมด้วยช่วยกัน ;D ;D
จำหน่าย+สั่งประกอบ Dell Server, Optiplex, Vostro, Storage www.pp-computer.com
จำหน่ายโปรแกรมเขียนแบบ ZWCAD ทดแทน Auto CAD ราคาถูก 26,000บาท/Lic http://www.zwcad.org/download_list.php (Download Demo)
Tel.085-023-8355 เรียก นพรัตน์
รับสั่ง Download OS Linux ทุกชนิดราคาย่อมไม่แพง
Firewall : Endian , ClearOS
Mail : Postfix, Zimbra
Document : Alfresco

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2010, 21:19:41 »
เห็นด้วยเลยครับ ถึงแม้ความรู้ด้าน Linux จะเพิ่งเริ่มศึกษา ก่อนหน้านี้ Linux อยู่ในฐานะ user เองครับ ตอนนี้เริ่มอยากเป็น linux admin บ้าง
วันนี้ก็เพิ่งลง CentOS เสร็จไป พรุ่งนี้ไปลุยต่อ

อ้อ ผมจะถนัดในส่วนโปรแกรมที่เป็น freeware กับ opensorce นะครับ ประมาณว่าใช้ google เก่ง จะจัดกันเมื่อไรยินดีช่วยเหลือครับผม

ปล ถ้าไม่ติดธุระหรือไปต่างจังหวัดไปแน่นอนครับ
โลกนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะแยะ ใช้เวลาในหนึ่งวันให้มันคุ้มค่ากับการที่เราได้มีโอกาศได้ทำ

ออฟไลน์ - mAsTer - z -

• 433
  • 8
  • - Pass LPIC1 :: Support By SIPA
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 08:19:36 »
ไว้มาแถว เชียงใหม่ บ้างเน๊อ ครับ
LPI ID: LPI000170558
Linux : Ubuntu , CentOS
Unix : FreeBSD
PHP Framework : Kohana
AJAX Framework : JQuery

ออฟไลน์ manapp

• 58
  • 0
  • มุ่งมั่น...ตั้งใจ...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 10:22:29 »
เห็นด้วย ครับ
มุ่งมั่น...ตั้งใจ...

ออฟไลน์ nik

• **
  • 274
  • 2
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 11:22:57 »
เห็นด้วยครับ เอาใกล้ๆ BTS หรือโซนที่ไปสะดวกๆหน่อย จะดีมากเลยครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
    • Thailand Virtualization
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 12:45:38 »
เป็นหนึ่งไอเดีย ที่ผมคิดไว้เหมือนกันครับ

แต่ของผมอาจจะทำ workshop virtualization ไปในตัว

ออฟไลน์ mootong

• 28
  • 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 13:36:11 »
ไปด้วยครับๆ จัดเมื่อไหร่บอกด้วย

ออฟไลน์ $kyn3tw0rk3r

• **
  • 18
  • 0
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 14:18:32 »
อยากไปร่วมด้วยครับ ;)

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 22:15:10 »
เป็นหนึ่งไอเดีย ที่ผมคิดไว้เหมือนกันครับ

แต่ของผมอาจจะทำ workshop virtualization ไปในตัว

Which virtualization do you do? Xen, KVM or RedHat Enterprise Virtualization.

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 08:56:46 »
Which virtualization do you do? Xen, KVM or RedHat Enterprise Virtualization.

Focus on VMware ESX/ESXi & Hyper-V krab.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:17:17 »
เห็นด้วยเป็นอย่างแรงเลยครับ โครงการดีๆ แบบนี้ ต้องรีบดำเนินการเลยน๊ะครับ
จะได้แบ่งปัน และถ่ายทอดสู่อนุชน เยาวชน หรือพัฒนาและเพิ่มบุคลากรทางด้านนี้ให้มากขึ้น

ในส่วนของวิทยากร ผมว่าเราน่าจะหมุนเวียนกันไปน๊ะครับ จะได้ไม่หนักที่ใครคนใดคนหนึ่ง
แล้วก็ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของวิทยากรท่านนั้นๆ ว่าจะนำสิ่งใดมาเสนอหรือว่ามาถ่ายทอดให้น่ะครับ

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย เราน่าจะมีกองทุนสำรองสำหรับสมาชิกท่านที่จะไปน๊ะครับ นอกเหนือจาก
ค่าขนม ค่านำชา กาแฟ ที่ว่ากันน่ะครับ เพราะจะได้ไว้ใช้จ่ายเกี่ยวกับ สิ่งของที่ระทีก อุ้ย ระลีก เล็กๆน้อยๆ
สำหรับผู้ที่มาร่วมสัมมนา หรือว่ามาเข้าร่วมสภา น่ะครับ

ท่านอื่นเห็นเป็นอย่างไร บ้างครับ รบกวนชี้แนะ ด้วยครับ

O0 O0 O0 O0 O0

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 12:50:19 »
Focus on VMware ESX/ESXi & Hyper-V krab.

ตามเข้าไปผ่านผลงานใน thaivmadmin แล้วครับ สุดยอดดดด ผมกำลังสนใจ ศาสตร์ด้านนี้เหมือนกัน แต่คงมองตัว RHEV น่ะครับ

ออฟไลน์ Nostalgia

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 13:07:14 »
งานนี้สงสัยต้องหาคนเป็นโต้โผสักคนแล้วหละครับ เพราะดูในเบื้องต้นได้รับความสนใจอยู่มิใช่น้อย  O0

ไม่ทราบว่าท่านใดจะอาสารับหน้าบ้างครับงานนี้ เพื่อให้งานดีๆ ในการแบ่งปันสู้สังคมได้เกิดขึ้นเป็นรูปเป็นร่างอย่างจริงจัง

ส่วนตัวนะครับ คงได้เสนอแค่นี้แหละ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันผลักดันสิ่งดีๆ ต่างๆ สู่สังคมในการแบ่งปันกันและกัน  O0

ให้ฉันดูแลเธอ รักเธอได้ไหม

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

• 1,884
  • 55
  • Sara
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 16:10:17 »
งานนี้สงสัยต้องหาคนเป็นโต้โผสักคนแล้วหละครับ เพราะดูในเบื้องต้นได้รับความสนใจอยู่มิใช่น้อย  O0

ไม่ทราบว่าท่านใดจะอาสารับหน้าบ้างครับงานนี้ เพื่อให้งานดีๆ ในการแบ่งปันสู้สังคมได้เกิดขึ้นเป็นรูปเป็นร่างอย่างจริงจัง

ส่วนตัวนะครับ คงได้เสนอแค่นี้แหละ

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่ช่วยกันผลักดันสิ่งดีๆ ต่างๆ สู่สังคมในการแบ่งปันกันและกัน  O0

ผมอยู่ชลบุรี แต่ก็ยินดีช่วยจัดการครับ เพราะขับรถเข้า กทม.ก็แป๊บเดียว
ถ้ามีโต้โผซัก 2-3 คน คอยช่วยหาช่วยกันดูก็น่าจะดีครับ
บุญคุณต้องทดแทน ... แค้นต้องข่มใจ ..

• 506
  • 29
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 16:15:24 »
ผมอยู่ชลบุรี แต่ก็ยินดีช่วยจัดการครับ เพราะขับรถเข้า กทม.ก็แป๊บเดียว
ถ้ามีโต้โผซัก 2-3 คน คอยช่วยหาช่วยกันดูก็น่าจะดีครับ

ผมก็อยู่ชลบุรี ศรีราชา เช่นกันครับ แต่ตอนนี้ อยู่อินโด  :'(  รอผมกลับค่อยจัดนะงานนี้ไม่อยากพลาด

ป.ล. พี่ InzecureOne ถ้ามีไรให้ผมช่วย บอกได้เลยนะครับ ถ้าช่วยได้ ก็เต็มที่ อยากให้จัดจริงๆ

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 17:27:54 »
คืออย่างนี้ครับ กำลังชั่งในอยู่ 2 อย่าง

อย่างแรก มีคนช่วยจัด ให้น้อง ๆ ในที่ทำงานช่วยจัดได้ หางบประมาณมาสนับสนุนการจัดบ้าง  จัดได้เร็ว เพราะว่า ทำในเวลางานได้ แต่ สิ่งที่ต้องแลกมาก็คือ ต้องก็ต้องเอาอะไรบ้างอย่างไปแลกกับ เจ้าของผลิตภัณฑ์เค้า งาน ก็จะเป็นงาน commercial ไป ซึ่งผมว่า ไม่เหมาะสมกับกิจกรรมใน community อย่างนี้

อย่างที่สอง จัดคนเดียว ดึงน้อง ๆ บางคนมาช่วยได้บ้างหลังเลิกงาน ก็ต้องเป็นไปตามอรรถภาพ ก็ช้าหน่อย มีข้อจำกัดเยอะ แต่ก็สนุกดี

จะเลือกแบบไหนดีครับ

----------------
คุณ sandbox กลับมาวันไหนเหรอครับ เดี๋ยวต้นเดือน ไป อินโด เหมือนกัน แต่ไปบาหลี น่ะครับ

• 3,864
  • 140
  • <= ถึงจะเป็น admin เซอๆ แต่ผมก็จน =>
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 18:15:11 »
เอาไงไหมครับให้คุณ InzecureOne รับเป็นแม่สื่อหน้างาน โต้โผ ในการจุดประกายงานนี้ขึ้นมา เพราะดูแล้วมีสองสามท่านที่น่าจะพอช่วยงานท่านได้

ส่วนท่านใดจะรับสมาชิกเป็นลูกทีม ก็ติดต่อคุณ InzecureOne โดยตรง อาจจะ PM หรือว่า ตั้งกระทู้รับสมัครทีมงานกันอีกที แต่งานนี้ขอคนที่ทำงานจริงๆ เสียสละ

ในเรื่องของเวลาจริงๆ นะครับ ไม่ใช่ว่าลงชื่อแล้ว พอถึงเวลางานช่วยกันจริงๆ กลับเงียบหาย

ได้ทีมงานแล้วก็สรุปเรื่องการเซ็ตวันเวลาในการดำเนินกัน แล้วก็ดำเนินงานตามกลุ่มหละทีมงานที่วางไว้

ยังไงก็ลองคุยๆ กันดูนะครับ จะจัดอย่างไร สถานที่ที่ไหน เมื่อไหร่

มีแรงฮึดสรุปสนันจากทุกท่าน งานนี้คุณ InzecureOne สู้ตายแน่  O0

คิดว่าอย่างไร

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 18:49:11 »
ตามเข้าไปผ่านผลงานใน thaivmadmin แล้วครับ สุดยอดดดด ผมกำลังสนใจ ศาสตร์ด้านนี้เหมือนกัน แต่คงมองตัว RHEV น่ะครับ

ขอบคุณครับ

ผมสร้างเว็บนี้ขึ้นมาเพราะผมหาอ่านข้อมูล VMware ที่เป็นภาษาไทยไม่ได้เลยครับ จะไป training แต่ละที ห้าหมื่นต่อ Course  :'(
ผมเลยต้องไปอ่านเว็บของ vmware.com ซึ่งมีแต่ภาษาอังกฤษทั้งนั้น พออ่านแล้วไม่นานก็ลืม เพราะสมองจำหลายเรื่องเหลือเกิน (ทำงานดู Infrastructure)
เลยทำเป็นบทความมาเรื่อย ๆ คิดไปคิดมา เอ... เว็บ virtualization ภาษาไทยไม่มี ไหน ๆ ก็เขียนบทความไว้อ่านเองอยู่แล้ว เลยเอามาไว้บนนี้ซะเลย

บทความอาจจะเน้นด้านทฤษฎีก่อนนะครับ เพราะอยากปูพื้นก่อน ให้เข้าใจแล้วค่อยไป How to ทีหลัง จะทะยอยเพิ่มให้เรื่อย ๆ ครับ

ต่อไปอาจจะทำ Newsletter ประจำสัปดาห์ หรือ เดือน สำหรับคนที่สมัครสมาชิกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ อ่อนด๋อย

• 186
  • 9
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 10:05:29 »
ไม่ค่อยได้ใช้แต่อยากไปร่วมงานด้วยคนครับ กำลังสนใจด้านนี้พอดี O0

ออฟไลน์ =:barbarian:=

• 1,005
  • 0
  • Extremes of life...
    • 。◕ parprew.info ◕。
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 16:53:16 »
เอ .. ไอ้น่าไปก็น่าไปอยู่หรอก ขอสมัครเป็นที่แรก อยู่ แถวลำสาลี กะว่าจะติดรถท่านที่มาจาก สายตะวันออก  ;D ไม่รุจะใจดีรึป่าว  แต่ว่าแต่ว่า
Minute meeting ครั้งที่แล้วได้ยินว่ามีแอบ ทำอะไรกันด้วย หยึย ๆๆ งานนี้ เสียวว  :'(
<you/> [you/]

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 23:27:16 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ขอเวลา สักแป๊บนะครับ ช่วงนี ยุ่งมาก (หาเรื่องยุ่งเองละมั้ง) อาทิตย์หน้า มีสอบ 1 วิชา อาทิตย์ถัดไป ไปต่างประเทศ อาทิตย์ถัดไปอีก ต้องไปพัทยา distributor เค้ามีงานสัมนา

อย่างไรก็จะ จะพยายามจัดให้ได้นะครับ ให้น้อง ๆ ในทีมติดต่อ Redhat ขอ ของที่ระลึก ไว้แจก แล้วครับ ก็คงได้มาพร้อม ๆ กับจัดงานพอดี

อีกคำถามสุดท้าย เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ สะดวก วันธรรมดา หรือว่า ต้องเป็นตอนเย็น หรือว่า เสาร์อาทิตย์กันครับ

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 23:30:07 »
ขอบคุณครับ

ผมสร้างเว็บนี้ขึ้นมาเพราะผมหาอ่านข้อมูล VMware ที่เป็นภาษาไทยไม่ได้เลยครับ จะไป training แต่ละที ห้าหมื่นต่อ Course  :'(
ผมเลยต้องไปอ่านเว็บของ vmware.com ซึ่งมีแต่ภาษาอังกฤษทั้งนั้น พออ่านแล้วไม่นานก็ลืม เพราะสมองจำหลายเรื่องเหลือเกิน (ทำงานดู Infrastructure)
เลยทำเป็นบทความมาเรื่อย ๆ คิดไปคิดมา เอ... เว็บ virtualization ภาษาไทยไม่มี ไหน ๆ ก็เขียนบทความไว้อ่านเองอยู่แล้ว เลยเอามาไว้บนนี้ซะเลย

บทความอาจจะเน้นด้านทฤษฎีก่อนนะครับ เพราะอยากปูพื้นก่อน ให้เข้าใจแล้วค่อยไป How to ทีหลัง จะทะยอยเพิ่มให้เรื่อย ๆ ครับ

ต่อไปอาจจะทำ Newsletter ประจำสัปดาห์ หรือ เดือน สำหรับคนที่สมัครสมาชิกก็ได้ครับ

พอมีความรู้เรื่อง Redhat Enterprise Virtualization อยู่บ้าง มีอะไร ให้ช่วยบอกได้นะครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของ Technology Virtualization ซึ่ง ไม่แพงมาก แต่ก็ ยังมีความสามารถไม่เท่า VMware แต่ในความเห็นผม ก็พอแก้ขัดได้นะครับ

• 506
  • 29
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 23:37:52 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ขอเวลา สักแป๊บนะครับ ช่วงนี ยุ่งมาก (หาเรื่องยุ่งเองละมั้ง) อาทิตย์หน้า มีสอบ 1 วิชา อาทิตย์ถัดไป ไปต่างประเทศ อาทิตย์ถัดไปอีก ต้องไปพัทยา distributor เค้ามีงานสัมนา

อย่างไรก็จะ จะพยายามจัดให้ได้นะครับ ให้น้อง ๆ ในทีมติดต่อ Redhat ขอ ของที่ระลึก ไว้แจก แล้วครับ ก็คงได้มาพร้อม ๆ กับจัดงานพอดี

อีกคำถามสุดท้าย เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ สะดวก วันธรรมดา หรือว่า ต้องเป็นตอนเย็น หรือว่า เสาร์อาทิตย์กันครับ

ผมว่าง เสาร์ทิตย์ครับ

เย็นๆเกรงว่าจะไปจากชลไม่ทันงาน

ป.ล. ผมกลับไทย ตามกำหนดคือ วันที่ 1 ครับพี่ แต่ ถ้าไม่ตามกำหนด ก็เลื่อนไปจนกว่างานจะเสร็จครับ

• 1,005
  • 0
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 09:30:52 »
ผมว่างวันทิดวันเดียวเอง :-\

• 3,864
  • 140
    • ส่วนตัว
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 19:20:22 »
ทุกอย่างดูค่อนข้างจะลงตัวแล้วนะ เหลือแค่เรื่องวัน เวลา ว่างของแต่ละท่านเท่านั้น

ยังไงลองเซ็ตช่วงว่างของแต่ละท่านกันดูแล้วกัน ว่าส่วนใหญ่จะสามารถให้เวลาช่วงไหนได้บ้าง

อีกอย่างช่วงนี้ใกล้ปิดเทอมแล้วหละ หลายๆ ท่านน่าจะพอมีเวลาว่าง (หรือเริ่มยุ่งหว่า  ;>D )

O0

(\_/)
(='.'=)
("")_("")

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 08:57:36 »
พอมีความรู้เรื่อง Redhat Enterprise Virtualization อยู่บ้าง มีอะไร ให้ช่วยบอกได้นะครับ ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของ Technology Virtualization ซึ่ง ไม่แพงมาก แต่ก็ ยังมีความสามารถไม่เท่า VMware แต่ในความเห็นผม ก็พอแก้ขัดได้นะครับ

ยินดีต้อนรับ เสมอครับ

Redhat Partner

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 14:58:40 »
 :D สวัสดีค่ะ ทุกท่าน งานนี้ ป้อมในนามทีมงานของ Red Hat Partner ขออาสาร่วมด้วยช่วยจัดนะคะ แบบว่าอยากมีส่วนร่วมอ่ะค่ะ

เริ่มจาก
1. schedule plan กันว่าเริ่มเป็นช่วงเดือนไหนดี
2. สรุป topic ที่อยากจะจัดมาคุยกันในวันนั้น
3. ป้อมจะช่วยเซอเวย์สถานที่มาให้เลือกกันนะคะ
4. ของที่ระลึก จาก Red Hat

จะคอยเข้ามาอัพเดท ช่วยคอยประสานให้ต่อเนื่องค่ะ

ป้อม

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 18:02:10 »
งั้นผมขอไปเฉพาะหลังงานแล้วกันครับ 555+ (ล้อเล่น)

มีเมื่อไรบอกนะครับ น่าสนใจ

• 1,884
  • 55
  • Sara
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010, 10:48:11 »
คุณป้อมนี่น่ารักเสมอ ไม่เปลี่ยนแปลง 5555

ออฟไลน์ warrio

• 54
  • 0
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 03:40:01 »
จักกันวันไหนส่งเมล์ไปบอกด้วยครับ อยากไปร่วมงานด้วย ubuntu.sniperthai@hotmail.com

nattloveaom

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 3 มีนาคม 2010, 10:24:51 »
ผมก้ออยากไปครับน่าสน
อยากมีความรุ้เกี่ยวกับ ลีนุกซ์เพิ่มเติม

• 1,005
  • 0
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 9 มีนาคม 2010, 13:17:48 »
อ้าว หายเลย สงสัย จะ แห้ว ล่ะ งานนี้

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 มีนาคม 2010, 14:15:23 »
อ้าว หายเลย สงสัย จะ แห้ว ล่ะ งานนี้

ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ อย่างที่แจ้งทราบ ใน กระทู้นี้แหละ ว่าคงจะช้าหน่อย เพิ่งกลับจาก บาหลี เมื่อคืนวันศุกร์ที่แล้ว วันจันทร์เข้ามา ก็ พายุงาน ที่สะสมไว้ ก็ เพียบบบบ ในอาทิตย์นี้ ซึ่งผมเอง ก็คุยกับ น้องป้อมอยู่ครับว่า จะจัดงานกันในรูปแบบไหนกันดี

ออฟไลน์ GuNaRm

• *
  • 145
  • 0
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 มีนาคม 2010, 17:23:28 »
เห็นด้วยครับ ถ้าจัดแล้วบอกด้วยนะครับ ไปด้วยคนโง่ๆอย่างผมเพื่อจะได้ฉลาดบ้าง จะขโมยความรู้ให้หมดเลย ;>D

ออฟไลน์ Keigo

• 1,845
  • 29
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010, 20:03:14 »
อยากไปร่วมด้วย แต่คิดว่าคงเป็นไปไม่ได้  :'(
<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>

• 101
  • 0
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010, 20:15:01 »
โอ๊ะ อยากไปบ้าง อยากเรียนรู้เรื่อง Linux เพิ่มเยอะๆเลย

น้องใหม่ร่วมวงด้วยคนเน้อ
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย                                     ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา
เมื่อเติบใหญ่เราจะได้มีวิชา                     เป็นเครื่องหาเลี้ยงชีพสำหรับตน
ได้ประโยชน์หลายสถานเพราะการเรียน    จงพากเพียรไปเถิดจะเกิดผล
ถึงลำบากตรากตรำต้องจำทน                  เกิดเป็นคนควรหมั่นขยันเอย

ออฟไลน์ T4iKunZ

• **
  • 18
  • 0
  • no0b !!
    • IT-Combo.com
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010, 23:20:45 »
พึ่งเริ่มเลยไปได้ป่าวครับ ;)

http://www.it-combo.com โปรแกรมฟรี + บทความ IT<br />http://webcyberdark.fix.gs เว็บบอร์ดจร้า...

ออฟไลน์ Viva

• **
  • 105
  • 0
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 17 เมษายน 2010, 09:23:03 »
เพิ่งเริ่มเหมือนกันครับ  :) :) :) :)

ออฟไลน์ G*e*o*r*g*e*

• 1,128
  • 4
  • งบประจำปีผ่านแล้ว เป็นล้าน วางแผนใช้ทำวีเอ็ม
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 17 เมษายน 2010, 10:35:33 »
ช้าไป แต่ เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ CyberNude

• 1,424
  • 24
  • ทำไม่ได้ เป็นไปไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 เมษายน 2010, 11:18:59 »
น่าสนใจดีครับ อยู่ไกล ส่งกำลังใจ ไปแล้วกันครับ

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 23 เมษายน 2010, 01:37:47 »
นับวันรอแล้วนะครับเนี้ย อิอิ ใครผ่านบางนามารับผมด้วยนะครับ
โลกนี้มีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะแยะ ใช้เวลาในหนึ่งวันให้มันคุ้มค่ากับการที่เราได้มีโอกาศได้ทำ

ออฟไลน์ Keichi

• 20
  • 0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 03:58:50 »
ชอบ linux ครับ ยิ่งใช้ก็ยิ่งรู้สึก ชอบมากขึ้นเรื่อยๆ เริ่มหัดใช้จาก fedora suse ครับ แต่มาตกหลุมรัก gentoo  O0 O0
"เราจะใช้ทุกสิ่งที่เรามี ทะลวงมันให้ทะลุ อย่างไม่หยุดยั้ง"

ออฟไลน์ Keichi

• 20
  • 0
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 25 เมษายน 2010, 04:21:44 »
ได้กำหนดการแล้วแจ้งผ่านเมล์ก็ดีนะครับ เผื่อบางทีผมไม่ได้เข้ามาแวะเวียนในเว็บแอดมินอาจพลาดงานได้ครับ อยากเข้าไปศึกษาครับผม

fireaxial[แอท]จีเมล์ดอทคอม

ข้าน้อยขอคาระวะ
"เราจะใช้ทุกสิ่งที่เรามี ทะลวงมันให้ทะลุ อย่างไม่หยุดยั้ง"

ออฟไลน์ ซิก

• **
  • 15
  • 0
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 10:35:23 »
สวัสดีครับพี่ๆthaiadminทุกท่าน ผมเองก็สนใจสภากาแฟเช่นกันครับ มีการนัดสถานที่บ้างแล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ black hawk

• 35
  • 0
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2010, 13:39:07 »
สนใจเหมือนกัน ครับ

ออฟไลน์ newbie

• 32
  • 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010, 15:53:52 »
ไอเดียดี น่าสนใจ เยี่ยมครับ

• 101
  • 0
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010, 17:22:03 »
ดีครับ อยากเพิ่มพูนความรู้อีกเยอะเลย จะได้มีโอกาสดีๆ ก็คราวนี้แหละ

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 27 มกราคม 2011, 15:02:04 »
ขอร่วมงานด้วยครับ นิดนึงอยากให้เป้นสถานที่ๆไม่มีเสียงรบกวนภายนอกพอจะได้ใหมครับ เกรงจะฟังไม่ค่อยรู้เรื่องและเกรงว่าจะรบกวนคนอื่นๆด้วย ซึ่งหากใครในบอร์ดเป็นเจ้าของร้านก็จะเหมาะมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ T.

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 1 สิงหาคม 2011, 13:14:25 »
ด้วยอีก เสียงครับ

ออฟไลน์ kangyut

• 348
  • 0
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2011, 10:58:51 »
สนใจไปร่วมงานด้วยครับ จัดมา

O0

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 12:13:12 »
ไปปรึกษากันใน meeting นี้ http://ubuntuclub.com/node/3225/1110-release-party
ดีมั้ยครับ
รวมกลุ่มกันสร้างสรรค์สิ่งดีๆคับ

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 13:54:45 »
ไปปรึกษากันใน meeting นี้ http://ubuntuclub.com/node/3225/1110-release-party
ดีมั้ยครับ
รวมกลุ่มกันสร้างสรรค์สิ่งดีๆคับ
ต้องบอกว่า ที่นี่ ได้จัดเสวนา และอบรบกันไปเรียบร้อยแล้วครับ แต่ก็กำลังจะมีรอบ 2 ต่ออีกในไม่ช้านี้ครับ  O0
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

• 897
  • 16
  • Nibbāna
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 23:31:44 »
ดีมั้ยครับ

ตอน 11.04 ผมก็ไปครับ แต่ก็รู้สึกได้ครับ ว่า จริง ๆ แล้ว objective ของกลุ่มสมาชิก ubuntu club เน้นไปทางการใช้งานบน Desktop เป็นส่วนใหญ่น่ะครับ คาดว่า 11.10 ผมก็คงไปครับ ถ้าไม่ติดอะไร

• 1,884
  • 55
  • Sara
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 11:50:17 »
ตอน 11.04 ผมไปแจมกลับกลุ่มล้านนาที่เชียงใหม่
11.10 คงได้อยู่ กทม. ล่ะคราวนี้

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 28 กันยายน 2011, 09:18:45 »
ตอน 11.04 ผมก็ไปครับ แต่ก็รู้สึกได้ครับ ว่า จริง ๆ แล้ว objective ของกลุ่มสมาชิก ubuntu club เน้นไปทางการใช้งานบน Desktop เป็นส่วนใหญ่น่ะครับ คาดว่า 11.10 ผมก็คงไปครับ ถ้าไม่ติดอะไร
ถ้างั้นคราวต่อไปของ thaiadmin อยากให้เน้นทางด้าน server บ้างครับ cli กันให้มึนไปเลย :D

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2011, 12:21:29 »
ไม่ได้อยู่ กทม. งั้นคงไปกิน กาแฟ Linux ด้วยบ่ิอยๆ