Thaiadmin

สอบถามคนที่เคยไปสอบ RHCE "แบบใหม่"

ออฟไลน์ -=Medt=-

• 186
  • 1
    • HackYourStyle
สอบถามคนที่เคยไปสอบ RHCE "แบบใหม่"
« เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2010, 17:49:39 »
พอดีผมกำลังคิดจะสอบวันที่ 23 นี้น่ะครับ  อยากขอคำแนะนำสำหรับคนที่เคยสอบ RHCE แบบใหม่น่ะครับ

ไม่ทราบว่าเวลา 3.5 ชม. นี่ทำกันทันขนาดไหนครับแบบเหลือเวลามาก  หรือแทบจะทำไม่ทัน  หรือยังไงครับ  ความยากของโจทย์หนักขนาดไหนครับ  แล้วเนื้อหาที่เจอกัน  เจอเรื่องอะไรบ้าง(ตอนนี้จำ service ให้วุ่นไปหมด)  ตอนนี้ผมพยายามทำ lab และอ่านหนังสือตัว Red Hat Certified Engineer Linux Study Guide อยู่ครับ

ไม่ทราบว่าต้องอ่านหรือมีบททดสอบที่ไหนแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ฝันไม่ได้มีไว้เพื่อฝัน  แต่มีไว้เพื่อให้ทำให้สำเร็จต่างหาก
รับสอน Basic Linux และ Basic Defense And Attack Of IT. Security(ตัวต่อตัวครับ)

ออฟไลน์ InzecureOne

• 897
  • 16
  • Nibbāna
Re: สอบถามคนที่เคยไปสอบ RHCE "แบบใหม่"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2010, 01:00:12 »

นี่เลยครับ ออกตามนี้เลย ไม่นอกเหนือจากนี้ แน่ ๆ ๆ เนื่องจาก เป็น RHCE Prep Guide ที่ประกาศ โดย Redhat Inc เอง

ลอง ถามตัวเองที่ละข้อ นะครับว่า ทำได้หรือไม่ ถ้าทำได้ทุกข้อ ผ่านแน่นอนครับ

จริง ๆ แล้ว ถ้าถามในรายละเอียดของเนื้อหาการสอบ คนที่เคยสอบแล้ว คงไม่สามารถตอบได้ น่ะครับ เนื่องจากว่า ทุกคนต้องรับทราบ NDA (Non Disclosure Agreement) ที่จะไม่เปิดเผย ข้อความใด ๆ ในข้อสอบให้ผู้อื่นทราบน่ะครับ

เนื่องจากผู้คุมสอบ เป็น American หรือ Canadian จำไม่ได้ ต้องเตรียม บัตรที่มีชื่อเราเป็นภาษาอังกฤษ และ มีรูปอยู่ด้วยนะครับ เดี๋ยวทางผู้จัดสอบคงแจ้งให้ทราบอีกที  แต่ถ้ากังวลเรื่องภาษา ไม่ต้องห่วงนะครับ จะมี ผู้ช่วย ผู้คุมสอบคนไทย ช่วยประสานงานให้ครับ

ขอให้โชคดีในการสอบครับ

Prerequisite skills for RHCT and RHCE

use standard command line tools (e.g., ls, cp, mv, rm, tail, cat, etc.) to create, remove, view, and investigate files and directories
    use grep, sed, and awk to process text streams and files
    use a terminal-based text editor, such as vim or nano, to modify text files
    use input/output redirection
    understand basic principles of TCP/IP networking, including IP addresses, netmasks, and gateways for IPv4 and IPv6
    use su to switch user accounts
    use passwd to set passwords
    use tar, gzip, and bzip2
    configure an email client on Red Hat Enterprise Linux
    use text and/or graphical browser to access HTTP/HTTPS URLs
    use lftp to access FTP URLs[/li][/list]

RHCT skills

boot systems into different run levels for troubleshooting and system maintenance
    diagnose and correct misconfigured networking
    diagnose and correct hostname resolution problems
    configure the X Window System and a desktop environment
    add new partitions, filesystems, and swap to existing systems
    use standard command-line tools to analyze problems and configure system
    Installation and Configuration

RHCTs must be able to:

perform network OS installation
    implement a custom partitioning scheme
    configure printing
    configure the scheduling of tasks using cron and at
    attach system to a network directory service, such as NIS or LDAP
    configure autofs
    add and manage users, groups, quotas, and File Access Control Lists
    configure filesystem permissions for collaboration
    install and update packages using rpm
    properly update the kernel package
    configure the system to update/install packages from remote repositories using yum or pup
    modify the system bootloader
    implement software RAID at install-time and run-time
    use /proc/sys and sysctl to modify and set kernel run-time parameters
    use scripting to automate system maintenance tasks
    configure NTP for time synchronization with a higher-stratum server

RHCE skills
    Troubleshooting and System Maintenance
    RHCEs must demonstrate the RHCT skills listed above, and should be able to:

use the rescue environment provided by first installation CD
    diagnose and correct boot failures arising from bootloader, module, and filesystem errors
    diagnose and correct problems with network services (see Installation and Configuration below for a list of these services)
    add, remove, and resize logical volumes
    diagnose and correct networking services problems where SELinux contexts are interfering with proper operation.
    Installation and Configuration

RHCEs must demonstrate the RHCT-level skills listed above, and they must be capable of configuring the following network services:

HTTP/HTTPS
    SMB
    NFS
    FTP
    Web proxy
    SMTP
    IMAP, IMAPS, and POP3
    SSH
    DNS (caching name server, slave name server)
    NTP

For each of these services, RHCEs must be able to:

install the packages needed to provide the service
    configure SELinux to support the service
    configure the service to start when the system is booted
    configure the service for basic operation
    Configure host-based and user-based security for the service

RHCEs must also be able to:

configure hands-free installation using Kickstart
    implement logical volumes at install-time
    use iptables to implement packet filtering and/or NAT
    use PAM to implement user-level restrictions
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กุมภาพันธ์ 2010, 01:08:31 โดย InzecureOne »

ออฟไลน์ guno

• 25
    • 0
    Re: สอบถามคนที่เคยไปสอบ RHCE "แบบใหม่"
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 10:51:14 »
    ไปเจอกันที่ห้องสอบนะครับ ผมสอบเหมือนกัน  O0
    กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
    อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
    จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
    ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ -=Medt=-

• 186
    • 1
      • HackYourStyle
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2010, 11:27:10 »
    ไปเจอกันที่ห้องสอบนะครับ ผมสอบเหมือนกัน  O0

มีการเตรียมตัวยังไงบ้างอ่ะครับ

ตอนนี้หลังจากผมอ่าน RHCE Study Guide เสร็จ  ผมก็เอาแต่นั่งทำ server NFS , Samba , DNS , Postfix อยู่ทุกวันอ่ะครับ  ไม่ได้ทำอย่างอื่นเลย

มีอย่างอื่นแนะนำมั้ยครับ
    ฝันไม่ได้มีไว้เพื่อฝัน  แต่มีไว้เพื่อให้ทำให้สำเร็จต่างหาก
    รับสอน Basic Linux และ Basic Defense And Attack Of IT. Security(ตัวต่อตัวครับ)

• 25
    • 0
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:04:26 »
     ผมอ่านหมดเลยอะครับ list เหมือนกับที่พี่ InsecureOne บอกเลยครับ
     อ่านให้เยอะๆ ทำ lab เยอะๆครับ  O0
    กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
    อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
    จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
    ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

devil_

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 10:42:31 »
    http://www.itdestination.com/blog/   เก่าแต่โอ

ออฟไลน์ TANYOM

• 311
    • 2
    • ก้าวข้ามผ่านพ้นขีดจำกัด
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 16:09:32 »
    ผมเองยังไม่เคยไปสอบเลยครับ ก็อยากสอบอยู่เหมือนกันครับเท่าที่อ่านดูของที่พี่ InzecureOne นำมาpostไว้ก็อนุมานได้ว่าservice ทุกอย่างต้องทำงานภายใต้firewallและSElinux ดังนั้นต้องฝึกอีกซักนิดนึง โชคดีครับทุกท่าน
    Indy ตามยถากรรม

• 897
    • 16
    • Nibbāna
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 17:37:27 »
    ผมเองยังไม่เคยไปสอบเลยครับ ก็อยากสอบอยู่เหมือนกันครับเท่าที่อ่านดูของที่พี่ InzecureOne นำมาpostไว้ก็อนุมานได้ว่าservice ทุกอย่างต้องทำงานภายใต้firewallและSElinux ดังนั้นต้องฝึกอีกซักนิดนึง โชคดีครับทุกท่าน

Keep It Simple and Stupid ครับ  เนื้อหา SELinux กับ iptables ในวิชาเรียนเพื่อเตรียมสอบ มีไม่มากครับ ไม่ได้ลงรายละเอียด กำหนดให้มันทำหน้าที่พื้นฐานอย่างที่ SELinux กับ iptables ควรทำครับ

:-X :-X :-X :-X :-X
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2010, 17:43:32 โดย InzecureOne »

• 25
    • 0
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 09:54:42 »
       อย่าเน้นตรง RHCE กันจนเพลิน จนลืมส่วน RHCT นะครับ
       สำคัญพอกัน

kenyu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010, 14:06:28 »
    ผมเองไปสอบมาแล้วครับ ผ่านเรียบร้อย โล่งเลยเรา คอนเซปเหมือนเดิมครับ เหมือนกับที่คุณ InzecureOne บอกเลย
    เรื่องเวลาไม่มีปัญหาครับ

แต่มีติดปัญหาหน่อยนึงตรงที่ผู้คุมสอบเป็นต่างชาติ สือสารลำบากเหมือนกันครับ ภาษาผมไม่ค่อยแข็งแรงซะด้วย
    ดีที่ได้ทีม เทรนเนอร์ของ ที่ MFEC คอยเป็นล่ามให้ ค่อยยังชั่วหน่อย ต้องขอบคุณมากๆครับ

สู้ๆครับ อ่านโจทย์ให้ดี และอย่าลน เค้าไม่เน้นสเตปการทำครับ เน้น out put เป็นหลักเลย

• 897
    • 16
    • Nibbāna
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 มีนาคม 2010, 10:02:15 »
    ผมเองไปสอบมาแล้วครับ ผ่านเรียบร้อย โล่งเลยเรา คอนเซปเหมือนเดิมครับ เหมือนกับที่คุณ InzecureOne บอกเลย
    เรื่องเวลาไม่มีปัญหาครับ

แต่มีติดปัญหาหน่อยนึงตรงที่ผู้คุมสอบเป็นต่างชาติ สือสารลำบากเหมือนกันครับ ภาษาผมไม่ค่อยแข็งแรงซะด้วย
    ดีที่ได้ทีม เทรนเนอร์ของ ที่ MFEC คอยเป็นล่ามให้ ค่อยยังชั่วหน่อย ต้องขอบคุณมากๆครับ

สู้ๆครับ อ่านโจทย์ให้ดี และอย่าลน เค้าไม่เน้นสเตปการทำครับ เน้น out put เป็นหลักเลย

ยินดีด้วยครับ ประเทศไทยมี RHCE เพิ่มอีก 1 คนแล้ว เป้าต่อไป RHCA เลยครับ ไม่ง่าย แต่ก็ไม่ยากเกินความพยายามของเราครับ