Thaiadmin

มาแชร์ความรู้หน่อยครับเกี่ยวกับเลเซอร์พรินต์เตอร์ที่รับงานหนักได้

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
มีใครที่เคยใช้ยี่ห้อไหนแล้วประทับใจหรือไม่ถูกใจมั่งครับ  สำหรับผมแล้วมีอยู่รุ่น HP1300 มันไม่สามารถรับงานหนักๆได้อีกแล้ว เลยมีความคิดว่าจะหาเครื่องยี่ห้ออื่นหรือยี่ห้อไหนก็ได้ที่สามารถรับงานหนักๆ ต่อวันได้ถึง 500-1000 แผ่นขึ้นไปได้เลย แต่ความจริงมันพรินต์ไม่ถึงหรอกครับแต่ในบางช่วงจะมีการพรินต์หนักมาก ตอนนี้เท่าที่เล็งดูน่าสนใจเรื่องของ OLED Printer ของ Oki และที่พึ่งมีแว่วๆ ของ Brother เลยอยากรู้ว่า 2 ยี่ห้อนี้ใครใช้แล้วเป็นยังไง หรือจะเป็นยี่ห้ออื่นๆก็ได้หมดครับไม่ว่าจะเป็น Samsung , Epson , Kyocera และ ฯลฯ ได้ทั้งหมดครับมาเสนอกันได้ครับ

ปล. เท่าที่เคยลองคุยดูกับ Oki เค้าบอกว่าตัวนี้จะไม่คุ้มเรื่องของเวลาเปลี่ยนหมึกกับโทนเนอร์หรืออะไรสักอย่างเนี่ยแหละ  เพราะมันต้องเปลี่ยนทีเดียว 2 อย่าง หากท่านอื่นๆ มีอะไรเพิ่มแนะนำมาได้ครับเราๆ จะได้มีทางเลือกในการซื้อพรินต์เตอร์เลเซอร์หรือ OLED ดีดีมาใช้งานหนักๆ กันครับ
ปล2. ถ้าเป็นเครื่องถ่ายเอกสารที่พรินต์งานได้ก็สามารถเสนอมาได้นะครับ
ปล3. ถ้ามีราคาหมึกที่ซื้อใช้ต่อเดือนด้วยจะดีมากครับ
   O0

O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มกราคม 2010, 10:17:23 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
Ricoh เลยครับ พี่ท่าน คุ้มๆ ทนทาน รองรับงานหนัก  สามารถเลือกได้ ว่าจะ เช่า รึจะซื้อ ทนมาก ไม่ค่อยมีปัญหา ครับ
http://www.ricoh.co.th/home.asp
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ bukum

• *
  • 92
  • 0
ที่เคยใช้และกำลังใช้อยู่มี canon, ricoh, fuji-xerox ทั้ง 3 ตัวก็โอเคครับรับงานหนักๆได้ user ประมาณ 60
ใช้งานเป็นทั้ง printer fax scanner เฉลี่ยต่อวันประมาณ 300-400 แผ่น
รุ่น canon IR 3045
   ricoh MPC 4500
   fuji-xerox document center 286
โดยภาพรวม canon กับ fuji-xerox ใช้งานง่ายเมนูไม่ซับซ้อน ส่วน ricoh เมนูยิบย่อยเซตค่าลำบากหน่อยแต่งานพิมพ์ก็โอเค
แนะนำเพิ่มเติมว่าให้ลองติดต่อศูนย์ของแต่ละที่ครับทำสัญญาแบบเช่าสะดวกกว่าเราไม่ต้อง maintenance เอง
จะมีช่างมาเช็คทุกเดือน

.............รอท่านอื่นมาแนะนำต่อครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ ipconfig54

• 224
  • 1
  • ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เพื่ออนาคตในวันข้างหน้า
ใช้เครื่องรุ่นใหญ่เลยครับที่เป็นเครื่องถ่ายเอกสานขนาดใหญ่เช่น Fuji Xerox Ducucentre III C2201 เป็นต้นหรือไม่ก็เอาแบบเช่าซื้ออะครับเช่าครบ 3 ปีเครื่องก็เป็นของเรา

ก่อนอื่นผมต้องขอโทษด้วยน๊ะครับ ที่ตอบช้าไปน่ะครับคุณสัน เนื่องจากว่าเมื่อวานไม่ค่อยสบาย และงานเยอะน่ะครับ รบกวนดูรายละเอียดด้านล่างได้เลยน๊ะครับ

นี่คือรายละเอียด Printer ที่ผมพอจะทราบว่าใช้งานแล้วพอใช้ได้ครับ แต่ที่ผมแนะนำเลยน๊ะครับ HP ครับ...
[ ทั้งที่หน่วยงานใช้อยู่ และที่เคยไปพบเห็นเวลาไป Support มาน๊ะครับ ]

ML2240  Detail
http://www.samsung.com/th/consumer/pc-peripherals-printer/printer-multifunction/mono-laser-printer/ML-2240/XSS/index.idx?pagetype=prd_detail&returnurl=

ML1640 Detail
http://www.samsung.com/th/consumer/pc-peripherals-printer/printer-multifunction/mono-laser-printer/ML-1640/XSS/index.idx?pagetype=prd_detail&tab=features

HP 2050 Detail
http://h10010.www1.hp.com/wwpc/us/en/sm/WF25a/18972-18972-3328059-14638-236263-3662052.html

HP LJ P1006 Detail
http://h10010.www1.hp.com/wwpc/th/en/ho/WF05a/18972-18972-3328059-3328066-3328066-3435682.html

HP LJ P1005 Detail
http://h10010.www1.hp.com/wwpc/th/en/ho/WF05a/18972-18972-3328059-3328066-3328066-3435674.html

HP LJ P2030 Detail
http://h10010.www1.hp.com/wwpc/th/en/ho/WF25a/18972-18972-3328059-236263-236263-3662025.html

LexmarkE260DN Detail
http://www.lexmark.co.th/lexmark/product/home/99/0,6970,239620618_653293751_1308259427_en,00.html?tabId=1

LexmarkE230 ===> อันนี้ก็ดีน๊ะครับ แต่ว่าผมหา รายละเอียดให้ไม่ได้ครับ

ป.ล. รอส่วนเสริมและเพิ่มเติมจากท่านอื่น
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ ^-FreeplaY-^

• 2,232
  • 15
ที่ผมใช้งานอยู่และปริ้นหนักมากๆ เพราะต้องปริ้นพวกไฟล์กราฟฟิกน่ะครับ เพื่อเอามาตรวจก็มีอยู่ 2 ยี่ห้อ 2 รุ่นคือ
1. Xerox DocuPrint C4350 ตัวนี้สำหรับปริ้นงานสีใช้งานได้ดี แต่หมึกแท้สีละ 9000 กว่าบาท
2. Kyocera FS3900DN ตัวนี้สำหรับงานเอกสารหรือต้นฉบับ ซึ่งปริ้นกันทีหนึ่งก็ 300 - 500 หน้า ถือว่าทนเอาเรื่องและก็ประหยัดด้วย ใช้มา 2 ปีแล้วยังไม่เคยซ่อมเลย เปลี่ยนแค่ตลับหมึก

ซึ่งทั้ง 2 รุ่นก็อัดแรมไป 256 MB น่ะครับ เพราะไฟล์กราฟฟิกแต่ล่ะไฟล์ก็ ไม่ต่ำกว่า 10 MB แล้วล่ะครับ ;D
ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง

ออฟไลน์ ~ RoNiN ~

• 553
  • 7
  • ทำดีแต่อย่าเด่นจะเป็นภัย
เครื่องถ่ายเอกสารตัวใหญ่ๆส่วนมากจะมี interface สำหรับต่อผ่าน LAN แล้วนะครับ

CPU กับ memory นี่พอตัวเลย ราคาต่อแผ่นจะค่อนข้างถูกนะครับถ้าเป็นขาว-ดำ แล้วก็ส่วนมากจะมีโปรแกรมประเภทฝังตัวเพื่อกำหนด user และ  quota รวมถึงทำรายงานได้ด้วยนะครับ(อาจจะมีออปชั่นใส่ hdd เพิ่ม)

ถ้าเป็นสีรุ่นกลางๆที่พิมพ์ได้ตั้งแต่ A3 นี่ส่วนมากรับงานหนักไม่ค่อยไหว หมึกและค่าบำรุงรักษาเยอะมาก รุ่นใหญ่ๆฟีเจอร์เยอะราคาก็แพงตามไปด้วย

ยังไงลองหาๆรายละเอียดจากตัวแทนยี่ห้อที่สนใจได้ครับ ส่วนมากเป็นแบบเช่าซื้อกันหมดแล้ว O0

ที่ออฟฟิสผมใช้ canon อยู่ manage ผ่านเว็บด้วยง่ายดี แต่ยี่ห้ออื่นๆก็ทำได้เหมือนกันหมดแล้ว ยังไง อย่าลืมเช็คบริการหลังการใช้ด้วยนะครับ
Hello Thailand

ออฟไลน์ Kob

• **
  • 19
  • 0
ถ้าเอาแบบหนักเลยจริงลองแบบของผมไหมครับ
ขอแนะนำตัวนี้เลยครับ ผมใช้อยู่ พอดีเอาใว้ใช้กับระบบ ERP ที่บริษัทครับสำหรับ print Production order slip

HP 9040 PCL 6 ครับ
Hi speed ประมาณ 50-60 pages ต่อนาที  DUPLEX
Print A3 ได้
Paper capacity ประมาณ 1000-2000 แผ่น 4 input trays

หมึกก็ประมาณ 3 -4 ตลับต่อปี แต่จำราคาไม่ได้

ไว้จะกลับมา update ให้อักครั้งครับ

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
ถ้ารับงานหนักๆ คงต้อง Ricoh หรือ Xerox รุ่น mp7000 หรือ mp8000 ไปเลยครับ  O0

ส่วนที่ Office ผมใช้ Ricoh Pro 1357 รับงานได้หลักหมื่นแผ่นต่อวันได้ครับ  ;>D
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

ออฟไลน์ CHATCHAI

• **
  • 67
  • 0
ถ้าไม่อยากปัญหาเยอะ หาเครื่องเช่า เหอะวะสัน

ให้เค้าคำนวณ หมึกต่อแผ่นต่อวันต่อเดือนต่อปี   ต่อที่เราจะมีเงินต่อเค้า

ออฟไลน์ oliver076

• 516
  • 0
  • Promo Me to be ....?
ถ้างานหนักจริง รองต่อเข้าเครื่องถ่ายเอกสารไปเลยครับ แต่แนะนำว่าเป็นเช่านะ คิดว่าจะคุ้มกว่าอีก

ออฟไลน์ iKaokae

• 452
  • 2
ผมใช้วิธี เช่าครับ เค้าคิด แผ่นละ 30 สตางค์ ส่วน cap. ทางvendor หาเครื่องมาให้เหมาะกับงาน นั้น  ๆครับ
หมดปัญหาเรื่อง Maintenace กับค่า toner ครับ

ออฟไลน์ Idea

• 110
  • 0
  • Idea
Oce หรือ Konica
Work ดีครับ Sacan Print
สามารถเช็คได้ด้วยว่าใครปริ้นเยอะ
...ใครปริ้นการบ้านที่ทำงานหรือเปล่า...(เป็นชะงั้น.. O0)

แนะนำว่าเช่าเครื่องถ่ายต้นทุนต่อแผ่น 65 สต.  คิดตามจำนวนจริงตามการใช้งาน
ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายหมึก
 ไม่ต้องเสียค่าซ่อมไม่ต้องเปลี่ยนอะไหล่
ตัวเครื่องถ่ายเป็นมัลติฟังก์ชั่น  SCAN FAX COPY PRINTER
สามารถเชื่อมต่อวงแลน กำหนดไอดี  คิดยอดมิเตอร์ตามไอดี

หากสงสัยPM. มาคุยได้ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
ที่ทำงานใช้ fujixerox อยู่ครับ document centre 236
แต่ส่วนตัวแนะนำริโก้ ถ้าไม่อยากเล่นของแพงก็บราเธอร์ครับ

ออฟไลน์ นักเลงตัวน้อย

• 1,203
  • 1
  • ในความมืดยังมีแสงสว่าง
ที่ทำงานหนูใช้เกือบทุกยี่ห้อเลยอะ ทั้ง Fujixerox  HP บาร์เทอร์ เป็นเลเซอร์หมดไม่ค่อยมีปัญหา
แต่พวกที่ต่อแท็ง จะเช่าด้วยของสำนักเองด้วย   อาทิ บารเทอร์165 แคนนอน 145  เอ็ปสัน..t30  แต่ปัญหาก็ไม่มาก เพราะสั้งปริ้นงานบ่อย 
ปล.มีทั้งเช่าและไม่เช่า ตอนนี้ที่หน่วยย่อย สั่งซื้อ HP CP2025dn  กำลังดูว่าอึดไหม :)
บางครั้งเราดูเหมือนคนโง่ ที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีสิ่งหนึ่งที่เชื่อมั่นมาตลอดคือ ความมุ่งมั่น ความพยายาม ความตั้งใจ จะทำให้เราพัฒนาตัวเอง ให้เก่งขึ้น ขอแค่ใจเราสู้ก็พอ แม้รู้สึกท้อก็อย่าถอย อย่าละความพยายาม ความตั้งใจของตนเอง ถ้าถามว่าพร้อมไหม ถ้าจะบอกว่าฉันพร้อมเเล้ว เริ่มมันตรงนี้ เวลานี้ นาทีนี้ ให้รู้ไป ขอท้าชีวิตบนความท้าทาย

ออฟไลน์ Narin Nil

• 1,056
  • 5
ตอนนี้กำลังจะซื้อ DocuCentre-IV C2260 ของ FujiXerox ครับ
ถ้ายังไงลองดู Kyocera สิครับ ผมว่าราคากับคุณภาพนี้ใช้ได้เลย

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
ประทับใจของ RICHO ครับ ชอบเรื่องบริการหลังการขาย กับ MA ครับ 

แหล่งความรู้เก็บเกี่ยวให้หมด

ออฟไลน์ พี่บี

• 935
  • 1
เยอะขนาดนั้นก็เครื่องถ่ายเอกสารเถอะครับ ราคาต่อแผ่นถูกกว่าครับ แถม manage ได้กว้างกว่าเครื่อง printer เยอะครับ
และถ้ามีการ print สี หรือ print อะไรที่นอกจากกระดาษธรรมดา อย่างกระดาษนามบัตร อย่างแผ่นใส หรือว่ากระดาษหลายๆ ขนาด ยิ่งไม่เหลือทางเลือกอื่นแล้วครับ

ตอนนี้ของผมมีในความครอบครอง 3 เครื่อง 2 รุ่น ครับ
Canon iRC2550i
กับ Ricoh MP200Le

Canon technical support ดีครับ แต่ไม่ชอบ sell ไม่รู้ว่าเป็นที่ตัว sell หรือว่าเป็นที่หน่วยงาน
ส่วน Ricoh ไม่เคยเจอ sell มาก่อนครับ แต่ technical support โอเคครับ ถึงแม้เครื่องจะอยู่ไกลถึงบางพลีเค้าก็ support ครับ

ปล. เดี๋ยวนี้เครื่องถ่ายเอกสารมันครอบจักรวาลจริงๆ ครับ Wireless Scan Fax Email ยังไงก็น่าใช้กว่าครับ
ปล2. ถ้าไม่อยากลงทุนเรื่องค่าเครื่อง และกลัวมันจะตกรุ่น ก็เช่าเอาซิครับ ราคาต่อแผ่นไม่กี่สิบสตางค์ ของผมก็เช่าเอาทั้งหมดครับ
ปล3. ถ้า office กว้างๆ นี่เท่ากับเป็นการส่งเสริมให้พนักงานออกกำลังกายในเวลาทำงานด้วยนะครับ  O0

ออฟไลน์ พี่บี

• 935
  • 1
Brother ตอนนี้ไม่ค่อยมีของนะครับ ไม่รู้ว่าเค้า Made in Japan รึเปล่า
Samsung เคยใช้เมื่อตอนยังไม่ทำตลาดบ้านเรา ก็เกือบ 6 ปีแล้ว ไม่รู็ตอนนี้เป็นไงบ้าง
Epson ถ้าเป็น inkjet ต้องไม่ต่อแทงค์เท่านั้นครับ นอกจากปัญหาหมึกไม่ได้มาตรฐานแล้ว ยังเจอเรื่องอะไหล่บางชิ้นที่นับจำนวนแผ่นหมดอายุอีกต่างหาก
           ยกเว้นตระกูล L100 L200 L600 ครับ พวกนี้ติดแทงค์มาจากโรงงานเลย คิดว่าน่าะจโอเคกว่าครับ
HP (Canon โรงงานเดียวกันครับคิดว่า hardware น่าจะเหมือนกัน) ชอบตรงที่หัวพิมพ์เค้าติดอยู่กับตลับเวลาเปลี่ยนตลับก็เท่ากับเปลี่ยนหัวพิมพ์เลย แต่ไม่ประทับใจก็เรื่อง driver ครับ ถ้าจริงจังเรื่องระยะ margin ของกระดาษ ตัว HP จะทำไม่ได้ครับ คือ print ออกมาไม่ตรงกับที่ตั้งไว้ใน MS Office ครับ

ออฟไลน์ wanner

• 24
  • 0
ที่บริษัทผม ก็ใช้ Fuji xerox Doccucenter lll C4400 อยู่นะครับ สามารถ scan งาน ปริ๊นงาน ถ่ายเอกสาร ไปได้ในตัว ครับ  ;D ;D ;D
สัตว์ที่ขี้ขลาดตาขาวที่สุด เมื่อถึงเวลาที่จะต้องปกป้องสิ่งที่มันรัก
อาจกลายเป็นสัตว์ที่ดุร้ายที่สุด

ปอย

ผมมีให้เช่านะครับ ขาวดำ laser  คิด 25 สตางค์ ทั้ง a3-a4 ลูกค้าออกแค่กระดาษอย่างเดียว 086-3664837 ปอย