Thaiadmin

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ MCSE 2 ข้อครับ

banksjib

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ MCSE 2 ข้อครับ
« เมื่อ: 8 มกราคม 2010, 12:17:57 »
    1.  มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการจ่ายเงิน และระยะเวลา ของการสอบ MCSE นิดนึง ครับ
พอดีกำลัง งง ว่าที่ว่า เสียเงิน 50$  นี่คือต่อวิชาใช่ไหมครับ  แล้วเราเลือก ที่จะลงสอบทีละ วิชาไปเรื่อยๆ จนครบ 7 วิชาได้ใช่ไหมครับ  แล้วมีกำหนดเวลาไหมว่า ระยะเวลาระหว่างการลง สอบวิชาที่1 จนถึง7   นั้นต้องให้อยู่ภายใน กี่เดือน กี่ปี อะไรแบบนี้อะ   คือแบบว่าจะลงสอบ 1 เดือน 1 วิชา ได้ไช่ไหมครับ       

2.  อันนี้ ถามในมุมของผลจากการมี Cer นะครับ   ว่าจะช่วยในการหางาน  เงินเดือน  ปรับตำแหน่งอะไรแค่หนครับ    เพราะเห็นบริษัทเพื่อนที่เป็น รัฐวิสาหกิจ บอกว่ามี Cer เพิ่มเงินเดือนให้ 3-5 K (แต่ไม่แน่ใจว่าต้อง Cer ค่ายไหน)
ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึง ครับ

ขอบพระคุณครับ

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ MCSE 2 ข้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 มกราคม 2010, 22:33:57 »
1.  ราคาสอบแต่ละประเทศไม่เท่ากันนะครับดูจากเวปนอกไม่ได้นะครับ ราคาไทยอยู่ประมาณ2000นิดหน่อย ดูจากศูนย์สอบในไทยเป็นหลักครับ
     ส่วนระยะเวลาตามใจชอบครับ สอบวันละหลายวิชา สอบทุกวัน วันเว้นวัน เดือนละตัว แล้วแต่ครับ สอบครบตาม track ใดก็ได้ certificate ไป

2.  ส่วนเรื่องการหางานก็คงมีผลแน่นอนเมื่อเทียบกับคนไม่มีเลย แต่ไม่ใช่กับทุกที่หรอกครับ เพราะคนไทยเกือบ100%ท่องไปสอบมันวัดอะไรไม่ได้ มีส่วนน้อยจริงๆที่ใช้ฝีมือ บ้างที่เค้าเรียกไปก็จริงแต่ก็ต้องผ่านด้านวัดฝีมือกันก่อน มีเยอะไปครับที่มีแต่ cert แต่ทำอะไรไม่เป็นเลย แล้วก็กินแห้วไป แต่ก็แนะนำว่ามีไว้ดีกว่า
     ส่วนเงินเดือนถ้าเป็นบริษัทต่างชาติได้เยอะแน่นอนครับฝรั่งมันดูจากใบผ่านพวกนี้ เพราะบริษัทต่างชาติส่วนใหญ่จ้างคนอื่นมาทำ คนดูแลระบบมีหน้าที่คุมเท่านั้นเอง  ความรู้เรื่องconfig เลยไม่จำเป็นเท่าไหร่
     แต่บริษัทไทยๆก็แล้วแต่บริษัทไปครับ เพราะเดี๋ยวนี้วัดกันที่ประสบการณ์กันมากกว่า เพราะadminทำเองเป็นส่วนใหญ่ เลยต้องเก่งหน่อย แต่จ่ายน้อย ฮ่าๆ 

ฉะนั้นมีcertแล้วไปสมัครบริษัทต่างชาติครับ รุ่งกว่าแน่นอน O0
ทำไม account ผมหายละเนี้ย.. กลายเป็น new member ไปละ โฮะๆ

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ MCSE 2 ข้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 01:09:29 »
อยากทำบริษัทต่างชาติเหมือนกันครับ มี Cer บ้างแล้ว มีเรียกมาบ้างแล้ว แต่ติดเรื่องภาษา ผมดันไม่กล้าไปเองอ่ะครับ กลัวตกม้าตายตอนสัมภาษณ์
มีใครพอแนะนำวิธีตอบคำถามในการสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษบ้างมั้ยครับ ? ใครพอมีประสบการณ์สัมภาษณ์งานภาษาอังกฤษบ้าง ตอนนี้อยากพัฒนาภาษาอังกฤษของตัวเองมากเลย   :'(

ปล. ดูหนัง Sound Track ทุกวันช่วยได้ไหมครับ ?  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2010, 00:15:57 โดย !^ Smartpor ^! »
ร่วมสนุกรับ Sticker Line ฟรีได้ที่ !!
http://www.facebook.com/lineaddme

รับฝากซื้อ Sticker Line ถูกกว่าซื้อเอง !!
ราคา 50 Coin  ลายละ 30 บาท
ราคา 100 Coin ลายละ 55 บาท
ราคา Theme 150 Coin ลายละ 85 บาท
สนใจติดต่อ Line ID : smartpor

ออฟไลน์ wewelcome

• 951
  • 22
  • poweredbymoney.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2010, 10:31:24 »
พัฒนาภาษาอังกฤษแบบพัฒนาความรู้ไปสอบ cert น่าจะช่วยได้นะครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

banksjib

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มกราคม 2010, 09:22:17 »
ขอบพระคุณมากครับ สำหรับคำตอบ   

ออฟไลน์ 9GRiT

• 316
  • 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 มกราคม 2010, 12:31:10 »
    1.  มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการจ่ายเงิน และระยะเวลา ของการสอบ MCSE นิดนึง ครับ
พอดีกำลัง งง ว่าที่ว่า เสียเงิน 50$  นี่คือต่อวิชาใช่ไหมครับ  แล้วเราเลือก ที่จะลงสอบทีละ วิชาไปเรื่อยๆ จนครบ 7 วิชาได้ใช่ไหมครับ  แล้วมีกำหนดเวลาไหมว่า ระยะเวลาระหว่างการลง สอบวิชาที่1 จนถึง7   นั้นต้องให้อยู่ภายใน กี่เดือน กี่ปี อะไรแบบนี้อะ   คือแบบว่าจะลงสอบ 1 เดือน 1 วิชา ได้ไช่ไหมครับ       

2.  อันนี้ ถามในมุมของผลจากการมี Cer นะครับ   ว่าจะช่วยในการหางาน  เงินเดือน  ปรับตำแหน่งอะไรแค่หนครับ    เพราะเห็นบริษัทเพื่อนที่เป็น รัฐวิสาหกิจ บอกว่ามี Cer เพิ่มเงินเดือนให้ 3-5 K (แต่ไม่แน่ใจว่าต้อง Cer ค่ายไหน)
ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึง ครับ

ขอบพระคุณครับ

ข้อ 1 ข้อสอบตัวละ 2200 บาทครับ แต่ว่าส่วนใหญ่จะมีส่วนลดอีก 10% จะเหลือ 1980 บาท ครับ ตอนนี้ถ้าจะสอบแนะให้ให้สอง MCITP : Enterprise Administrator เลยดีกว่าครับ เพราะว่าตัว Windows Server 2003 เริ่มจะหมดจากตลาดไปเยอะแล้วครับ ที่สำคัญสอบแค่ 5 ตัวเองครับ

ข้อ 2 Cert กับเงินเดือนมีผลนิดหน่อยครับ แต่ถ้ามองแค่ Microsoft จริง ๆ ไม่เยอะครับ ควรจะมีพวก ITIL CISA CISSP พวกนี้จะได้ภาษีกว่าครับ เพราะว่าเป็น Cert ไม่อิงค์ผลิตภัณฑ์ ครับ

banksjib

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2010, 14:01:42 »
ข้อ 1 ข้อสอบตัวละ 2200 บาทครับ แต่ว่าส่วนใหญ่จะมีส่วนลดอีก 10% จะเหลือ 1980 บาท ครับ ตอนนี้ถ้าจะสอบแนะให้ให้สอง MCITP : Enterprise Administrator เลยดีกว่าครับ เพราะว่าตัว Windows Server 2003 เริ่มจะหมดจากตลาดไปเยอะแล้วครับ ที่สำคัญสอบแค่ 5 ตัวเองครับ

ข้อ 2 Cert กับเงินเดือนมีผลนิดหน่อยครับ แต่ถ้ามองแค่ Microsoft จริง ๆ ไม่เยอะครับ ควรจะมีพวก ITIL CISA CISSP พวกนี้จะได้ภาษีกว่าครับ เพราะว่าเป็น Cert ไม่อิงค์ผลิตภัณฑ์ ครับ

ขอบคุณครับ

แต่ผมเริ่ม งง และ ครับ ว่า ควรจะไป MCSE หรือ MCITP
อะไรมันดีกว่ากันในตอนนี้รวมถึงสัก2-3 ปีข้างหน้า
แล้ว MSCE 70-290,291,293,294,  70-210,297,284     
มันตรงกับ MCITP หรือ MCTS       ตัวไหนหรอครับ

ออฟไลน์ 9GRiT

• 316
  • 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 มกราคม 2010, 08:54:01 »

ขอบคุณครับ

แต่ผมเริ่ม งง และ ครับ ว่า ควรจะไป MCSE หรือ MCITP
อะไรมันดีกว่ากันในตอนนี้รวมถึงสัก2-3 ปีข้างหน้า
แล้ว MSCE 70-290,291,293,294,  70-210,297,284     
มันตรงกับ MCITP หรือ MCTS       ตัวไหนหรอครับ

ถ้าตอบว่า มันคนละเรื่องกันเลย ได้เป่าหวา คือแบบนี้ครับตัวที่คุณกำลังถามถึงนั้นจะเป็นในส่วนของ Windows Server 2003 ครับ ซึ่งจะสูงสุดที่ MCSE

แต่ในปัจจุบันนั้นเราใช้งานกันก็เป็น Windows Server 2008 กันแล้ว Microsoft ก็เลยมี Cert MCITP ที่แยก แตกต่างมาจาก Windows Server 2003 ครับ คือจะวาไปตอนนี้ MCSE ในระยะยาวเมื่อเราสอบได้ MCSE แล้วก็ต้องสอบ Upgrade MCITP กันอีกทีนึง

แต่ที่น่าแปลกในช่วงนี้ก็คือ TOR ทั้งหลายที่ออกมาจะชอบมีต่อท้ายว่า MCSE แต่ให้ไปทำ Windows Server 2008 นี่นิ  เพราะว่าถ้าใครสอบ MCITP แล้วไม่มี Cert MCSE ก็ตกซอง เลย :D

สรุป : ถ้าจะให้ดีควรมีทั้ง MCSE + MCITP : Server Administretor แล Enterprise Administrator ด้วยกันเลยครับ