Thaiadmin

ไดร์ C: D: E: ผมเป็น dynamic ผมจะเปลี่ยน เป็น basic มีวีธีไหม ครับ

ไดร์ C: D: E: ผมเป็น dynamic ผมจะเปลี่ยน เป็น basic มีวีธีไหม ครับ

ปล.ไปหาอ่านตาม google  เค้าบอกต้อง ลบ volumn เลย ซึ่งผม ไม่มี HDD เก็บ data 

จะ convert dynamic disk >>>> basic disk ได้อย่างไร ครับ

ถ้าใช้ dynamic มันมีผล ต่อระบบไหมอ่ะครับ  HDD  1 ลูกไม่ได้ทำ raid 

จะ convert dynamic disk >>>> basic disk ได้อย่างไร ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Yok

• 679
  • 41
ปัญหาของคุณ คือ การ Backup data ที่มีอยู่ใน dynamic disk
การ convert dynamic disk back to basic disk มันจะลบ Heading (สารบัญ) ซึ่งระบบมันกันไว้ประมาณ 1MB - 8MB ออกหมด
ดังนั้นหากคุณไม่ backup data ไว้ก่อน ก็หายหมดครับ

link ข้างล่างนี้เต้าอธิบายเรื่องที่คุณสนใจได้ถูกต้อง และละเอียดดีครับ
http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=83.0
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ พี่บี

• 935
  • 1
ยังไงก็แปลงกลับไม่ได้ครับ ต้องลบทิ้งอย่างเดียว

dynamic disk เหมือนเป็น feature เสริมขึ้นมาเพื่อให้สามารถบริหารจัดการ disk จาก disk management console ได้สดวกมากขึ้นครับ

และยังสามารถทำงานกับ basic disk ได้สบาย ไม่ต้องกังวล

el900

ผมก็เพิ่งเจอปัญหานี้เหมือนกัน ข้อมูลสำคัญมาก(เครื่อง Sever บริษัท) ข้อมูลขนาด 120 GB ที่ผมเข้าถึงไม่ได้เพราะเป็น dynamic disk เห็น Harddisk แต่ ไม่เห็น Drive ตอนแรกมืดแปดด้านเลย และก็กำลังจะลองใช้โปรแกรม Getway Raid Recovery 2.0 อย่างที่คุณ CDC แนะนำไว้ ก่อนทำก็เลยเอา Harddisk 500 GB อีกตัวที่แบ่งพาธิชั่นไว้ 2 ส่วน(Drive C: กับ Drive D:)มาต่อ และGhost แบบ Partition to Partition ( จาก HDD dynamic disk ไปยัง Drive C:) Ghost ไป 2ชม. กำลังจพเอา Harddisk ที่ Ghost มากู้ด้วยโปรแกรม พอเปิดเข้าไปใน Drive C: เห็นข้อมูลทั้งหมดเลย โครตดีใจเลย ไม่ต้องกู้ข้อมูลด้วย ไม่นึกว่า Ghost แบบนี้จะเห็นข้อมูลและใช้งานได้เหมือนเดิมทุอย่างด้วย

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ^_^

เคยลองเล่นแล้ว หายเกลี้ยงเลย  ;D 

*Backup ไว้ก่อนคับ ลบแล้วสร้าง partition ใหม่เยย

เคยเจอ ซวยมาก

เอา Hdd ไปต่อ กับ NT4 

hdd มันเปลี่ยนให้เองเลย งงจัดรู้สึกว่าจะเปลี่ยน เป็น dynamic หรือเปล่าจำไม่ได้นานมาแล้ว
คนที่มีประสบการณ์มีค่ามากกว่าคนที่มีใบcer

ออฟไลน์ Napter404

• 685
  • 1
  • My Life is My Way
แบบนี้ผมต้องระวังและ อย่าไปเสี่ยงเอาฮาร์ดดิสก์ เหรดไปต่อกะเครื่องอื่นมั่วสั่ว

nong7

ไม่มีทางอื่นครับ ต้อง backup, delete drive, create drive, และ restore ข้อมูลครับ