Thaiadmin

ขอคำแนะนำการสอบ ITIL v.3

jameslink11

ขอคำแนะนำการสอบ ITIL v.3
« เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2009, 23:38:10 »
ขอคำแนะนำการสอบ ITIL v.3 หน่อยครับว่าต้องอ่านอะไรไปสอบบ้าง
เหมือนกับการสอบ MS Cert หรือเปล่าครับ  ใครรู้ช่วยตอบที
ส่วนข้อสอบเห็นฝรั่งบอกว่าชุดนี้ตรงมาก 95%  " Exin CertifyMe EX0-101 v2009-10-26 by Adam 187q.vce "
ใครสอบแล้วมาบอกกันด้วยนะครับ  ค่าสอบแพง  พลาดมาจ่ายหนักเลยครับ :'( 

ออฟไลน์ bioha

• *
  • 37
  • 0
Re: ขอคำแนะนำการสอบ ITIL v.3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 20:11:12 »
ผมก็อยากสอบเหมือนกันครับ  ITIL v.3  หรือช่วยนี้ไม่ค่อยมีคนสอบเลยครับ เลยไม่มีใคร มา update ให้เลยครับ
ผมก็ไม่มีแนวอ่าน เนื้อหาไปเรื่อยๆอ่ะครับ ใครไปสอบ รบกวน บอกแนวหน่อยน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,916
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 21:14:23 »
แนะนำให้ไปเรียนก่อนครับ
เพราะว่า ITIL V.3 นั้น มันเป็น concept ที่ค่อยข้างจะครบวงจร
ของงาน IT ตั้งแต่ รับงานมาจาก business จน implementation และ
operation เลยครับ
ถ้าต้องการเรียนเป็นหมู่คณะ ก็สามารถหาที่เรียนได้น่ะครับ
IM มาเดี๋ยวจะแนะนำให้ครับ
หรือเรียนตัวต่อตัว นั้น ก็ได้ครับ แต่อาจจะไม่คุ้มน่ะครับ
ส่วนแนวข้อสอบ ถ้าเข้าใจเนื้อหา ละก็ ดูข้อสอบ ก็จะสามารถ
ทำได้ครับ เพราะว่า มีข้อสอบ ประมาณ 5 ชุด

แต่ถ้าคุณเป็นคนจำเก่งล่ะก็ ท่องให้ได้หมด 5 ชุด ก็สอบผ่านครับ แต่จะไม่ได้ประโยชน์อะไร
เพราะว่า มันเป็น concept ที่ต้องเข้าใจ ในเวลาไปทำงาน หลังจากได้ cert
ไม่เหมือน MS หรือ cisco ที่คุณมีพื้นฐานอยู่แล้ว และสามารถหาลองทำได้
ITIL มันเป็น concept ในการนำไปใช้งาน โดยแต่ละองค์กร อาจจะใช้แค่บางส่วน หรือปรับเปลี่ยนบางส่วน
ให้เข้ากับองค์กรได้ครับ
สงสัยยังไงก็ติดต่อได้ครับ

ออฟไลน์ neocrisis

• 652
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 22:00:19 »
รวมกลุ่มมาเรียบกับผมไหมล่ะแถวๆ รัชดา พอดีก่อนหน้านี้ติด การชุมนุมคนเสื้อแดง ครอสเลยยกเลิก ที่ๆ ผมเรียน จะเปิดได้ก็ต่อเมื่อผู้เรียนตั้งแต่ 5 คนขึ้นไป
ส่วนครอสที่เรียนนี้เป็นภาคปฏิบัติน้ะครับ ส่วนการสอบก็ต้องไปดูเอง....ลองหาคนเพิ่มในนี้ดูเผื่อจะต่อรองราคาลงมาได้บ้าง

ปล. พอดีก็ว่าจะสอบเอา Cert เหมือนกัน เพราะส่วนใหญ่ในระดับที่ผมทำงานอยู่ มี Cert ITIL ทั้งนั้น แต่ผมยังไม่มีเลย เหอๆๆๆ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• *
  • 37
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010, 22:16:25 »
ผมได้ ผ่าน การเรียน  IT Service Management (ITIL. V3 Foundation)   มาอยู่อ่ะครับ พอดี มหาลัย ผมได้ เชิญ IBM team มาสอน เป็น รายวิชาของ สาขาพอดีครับ
หลัง จาก เรียนจบ สนใจอยากสอบ Cer ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ ก็ถือว่า เรียน นาน อยู่เหมือนกันครับ เพราะเนื้อหาเยอะมากๆครับ

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2010, 01:09:11 »
ผมได้ ผ่าน การเรียน  IT Service Management (ITIL. V3 Foundation)   มาอยู่อ่ะครับ พอดี มหาลัย ผมได้ เชิญ IBM team มาสอน เป็น รายวิชาของ สาขาพอดีครับ
หลัง จาก เรียนจบ สนใจอยากสอบ Cer ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ ก็ถือว่า เรียน นาน อยู่เหมือนกันครับ เพราะเนื้อหาเยอะมากๆครับ
พอจะมีเอกสารแบ่งปัน ผู้สนใจไหมครับ
- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

may23genius

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010, 12:04:33 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจจะสอบ Cert ITIL3 ดังนั้นขอคำแนะนำด้วยครับว่า มีศูนย์สอบที่ไหนเปิดบ้าง ช่วงเวลาใด และต้องเตรียมตัวสอบอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ <LM>

• *
  • 268
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2010, 11:27:42 »
พอจะมีที่ train แนะนำหรือไม่ครับเพราะที่ดูๆ แพงมากๆ

ปล.ไครมีข้อสอบหรือsheetแบ่งปันกันบ้างครับ ข้อมูลน้อยมากๆเลยครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ stwatchai

• 3,916
  • 4
  • System & Network Administrator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2010, 17:42:23 »
ลองติดต่อไปที่ NTC ครับ

ออฟไลน์ <LM>

• *
  • 268
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 สิงหาคม 2010, 10:42:07 »
การที่จะสอบ Cert ITIL oี้ควรไปเรียนก่อนหรือไม่ครับหรือว่าอ่านหนัวสือไปสอบได้เลย ??

รบกวนพี่ๆด้วยครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ |3athory

• 1,754
  • 12
  • Work smart | Better life
    • www.Snoc.co.th
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เมษายน 2011, 11:13:25 »
NTC ถูกสุดและ แถมคนสอนก็เป็น ITIL Expert
RMUTT CPE#7
CCNP CEH ITILv3 FCNSP
DDoS protection Service | บริการป้องกัน DDoS Attack สำหรับ Website
Secure Network Operation Center (Snoc)
http://www.snoc.co.th

ออฟไลน์ @k

• 1,472
  • 12
    • Thailand Virtualization
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2011, 11:48:50 »
ไปเทรนและสอบมาแล้วครับ เพราะต้องทำ ITSM

เวลาสอบให้เลือกของค่าย EXIN ครับ เพราะจะเป็นที่นิยมกว่า

ส่วนก่อนไปสอบผมไม่ได้อ่าน test king เพราะ consult เค้าติวให้ก่อนสอบครับ

• *
  • 37
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 เมษายน 2011, 11:09:31 »
การที่จะสอบ Cert ITIL oี้ควรไปเรียนก่อนหรือไม่ครับหรือว่าอ่านหนัวสือไปสอบได้เลย ??

รบกวนพี่ๆด้วยครับ

ผมว่าควรจะอบรมก่อนอ่ะครับ จะได้เห็นภาพมากขึ้น

ถ้าสอบผมก็แนะนำสอบ ค่าย EXIN อ่ะครับ ผมสอบ ค่ายนี้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2014, 22:13:15 »
ผมกำลังเทรนอยู่พอดีครับ http://www.ert.co.th/course_outline.php?id=501&cat_id=117 อ.ผู้สอนมีประสบการณ์การมานานครับ

http://www.youtube.com/watch?v=P_uL4YT5TBE

ออฟไลน์ Chrno

• 33
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2014, 15:47:25 »
ข้อสอบไม่ยากจนเกินไปครับถ้าอ่านและเข้าใจในหัวข้อก็ผ่านได้ ผมสอบมานานและคพแนนต้องเกิน 70 หรือ 80% นี่หละถึงจะผ่าน
พยายามเข้าครับ

ออฟไลน์ Justiriuz

• **
  • 885
  • 6
  • <<< ถ้าไม่มีทางก็ต้องสร้างมันขึ้นมา >>>
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 กันยายน 2014, 21:30:40 »
ถ้าจะท่องไปสอบ ไม่นานก็ได้ครับ ง่ายกว่า cisco , ms อีกครับ

ผมเคย train เพราะที่ทำงาน train ให้ แล้วก็ส่วนตัวทำงานด้านนี้ด้วย ก็เลยยิ่งสอบง่ายไปใหญ่

แต่บอกตามตรงเนื้อหาผมก็ไม่แม่นมากเพราะเนื้อหาสำหรับผมค่อนข้างน่าเบื่อครับ
สู้แล้ว พยายามแล้ว ถ้าไม่ได้ ก็ต้องสู้ต่อ พยายามต่อ ถ้าไม่ได้อีกก็ให้มันรู้ไป