Thaiadmin

PPPoE คืออะไร มีประโยชน์อะไร ต้องการความช่วยเหลือด่วนคร้าบ

ออฟไลน์ GooSab

• 300
  • 4
  • ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะ มานี ปิติ ชูใจ
คือว่า บริษัทผม กำลังจะใช้ Video phone ซึ่ง บอสผม(Director) เป็นคนฮ่องกง เค้าก็ซื้อ เจ้าตัวนี้มา MTA5410 จากฮ่องกง Concept ของมันคือ
1. ใช้เจ้าโทรศัพท์นี้ต่อกับ ADSL
2. จ่ายเงินให้บริษัทหนึ่งในฮ่องกงเป็นรายเดือนเพื่อใช้บริการ
3. โทรคุยได้ เห็นหน้ากันด้วย ข้ามประเทศได้

เค้าให้ผมเอามาลอง test ดูแล้วผมก็ทำไม่ได้ คู่มือมีอยู่นิดนึง แล้วบอสผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย มาถึงก็บอก อ่ะ เอาไปลอง ไอลองที่ฮ่องกงใช้ได้นะ
ผมก็ลองจิ้มๆดู ไมมันใช้ไม่ได้หว่า config อะไรข้างในก็ไม่รู้เรื่อง คู่มือก็ไม่ได้บอกไว้ ผมเลยให้เค้าเอากลับไปใหม่

ปัญหา เป็นงี้ครับ ตอนนี้บอสผมอยู่ ฮ่องกง ส่งเมล์มาว่างี้

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Please help to double check with the ISP for the belowing detials:-

DHCP or Dynamice IP

Need to know our router set-up is PPPoE or not...if need then prepare the
password...

We only need to pay attention for this two points and please help to
furnish me.

Just for your infromation, CCL/HKG is working now...for the Vphone.
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

- ตอนนี้ก็เลยอยากจะถามว่า PPPoE นี่มันคืออะไรอ่ะครับ รู้ว่ามันคือ point to point over ethernet แล้วไงต่ออ่ะครับ
- ไอ้ตรง DHCP อะไรนี่ผมว่าเค้าคง มึนๆอะไรแน่เลย
งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด งานละเอียดกูงง บอกตรงๆกูขี้เกียจ

lovealoha

เคยลองแต่แบบไม่มีกล้องอ่ะคับ ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า แล้วก้อใช้กะleased line
คื่อเค้าคงถามว่าที่ office ใช้ DHCP หรือ StaticIP อ่ะคับ เพราะตัว VOIP ต้องfix IP ให้มันอ่ะคับ ถ้าใช้connect ใน LAN
ส่วน PPPoE ไรเนี่ย อ่านที่เค้าถามมาแล้วงงๆเหมือนกันคับ แต่ที่เคยเห้นมาน่าจะเป็นไปได้ว่าอาจจะต้องการ IP จริงจาก ISP มาconnect อ่ะคับ

• 300
  • 4
  • ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะ มานี ปิติ ชูใจ
เคยลองแต่แบบไม่มีกล้องอ่ะคับ ไม่แน่ใจว่าเหมือนกันหรือเปล่า แล้วก้อใช้กะleased line
คื่อเค้าคงถามว่าที่ office ใช้ DHCP หรือ StaticIP อ่ะคับ เพราะตัว VOIP ต้องfix IP ให้มันอ่ะคับ ถ้าใช้connect ใน LAN
ส่วน PPPoE ไรเนี่ย อ่านที่เค้าถามมาแล้วงงๆเหมือนกันคับ แต่ที่เคยเห้นมาน่าจะเป็นไปได้ว่าอาจจะต้องการ IP จริงจาก ISP มาconnect อ่ะคับ

ผมก็งงครับ แล้วสรุป pppoe นี่มันคืออะไรอ่ะครับ จำเป็นไหม เท่าที่ผมเข้าใจเป็น โปรโตคอลแบบ เครื่อง ต่อ เครื่อง ถูกต้องไหมครับ รายละเอียดผมไม่รู้เหมือนกัน ใครอธิบายได้บ้างครับ ช่วยที... :o
งานมากกูเบื่อ งานเหลือกูเกลียด งานละเอียดกูงง บอกตรงๆกูขี้เกียจ

ออฟไลน์ Devman

• 3,609
  • 85
  • กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า
เท่าที่ผมรู้ PPPoE = Point-to-Point Over Ethernet นั่นแหละครับ ISP ADSL ในไทยใช้ไม่เหมือนกันมั้ง PPPoE ,PPPoA
คราวนี้ คุณใช้ ISP อะไร

http://www.adslthailand.com/Tutorial/parameter.htm

ถ้า ISP ที่คุณใช้ ไม่ได้ใช้ PPPoE ผมว่ามีผลนะครับ

lovealoha

แก้ไขคับ ไปดูละพวกนี้ใช้ได้ทั้ง DHCP แล้วก้อ Static คับ
ลองไปดูที่นี่มายังคับ
http://www.innomedia.com/technical_support/manuals&quick_starts/manuals.htm
ส่วนตัว PPPoE น่าจะเป็นอย่างที่DevManว่านะคับ

• 300
  • 4
เท่าที่ผมรู้ PPPoE = Point-to-Point Over Ethernet นั่นแหละครับ ISP ADSL ในไทยใช้ไม่เหมือนกันมั้ง PPPoE ,PPPoA
คราวนี้ คุณใช้ ISP อะไร

http://www.adslthailand.com/Tutorial/parameter.htm

ถ้า ISP ที่คุณใช้ ไม่ได้ใช้ PPPoE ผมว่ามีผลนะครับ

ผมใช้ KSC ครับ ADSL 512 Kbps  ผมโทรไปถามที่ ksc มาเค้าก็ให้รายละเอียดได้นิดเดียวเอง ว่าถ้าปกติต่อ net ได้นี่ก็ไม่ต้องไปแก้อะไร
ว่าแต่ PPPoE นี่ใช่ username & password ที่ใช้ connect ไปที่ KSC รึป่าวครับ (แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่นะ)
น่าจะเป็นว่า adsl modem ที่ใช้ รองรับ pppoe รึป่าว ถูกป่าว งง :-\
ส่วน IP บริษัทผมใช้ fixed ครับ

งง มั้กๆ ใครรุ้ช่วยทีคร้าบบบบบ :'(

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
คือว่า บริษัทผม กำลังจะใช้ Video phone ซึ่ง บอสผม(Director) เป็นคนฮ่องกง เค้าก็ซื้อ เจ้าตัวนี้มา MTA5410 จากฮ่องกง Concept ของมันคือ
1. ใช้เจ้าโทรศัพท์นี้ต่อกับ ADSL
2. จ่ายเงินให้บริษัทหนึ่งในฮ่องกงเป็นรายเดือนเพื่อใช้บริการ
3. โทรคุยได้ เห็นหน้ากันด้วย ข้ามประเทศได้

เค้าให้ผมเอามาลอง test ดูแล้วผมก็ทำไม่ได้ คู่มือมีอยู่นิดนึง แล้วบอสผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย มาถึงก็บอก อ่ะ เอาไปลอง ไอลองที่ฮ่องกงใช้ได้นะ
ผมก็ลองจิ้มๆดู ไมมันใช้ไม่ได้หว่า config อะไรข้างในก็ไม่รู้เรื่อง คู่มือก็ไม่ได้บอกไว้ ผมเลยให้เค้าเอากลับไปใหม่

ปัญหา เป็นงี้ครับ ตอนนี้บอสผมอยู่ ฮ่องกง ส่งเมล์มาว่างี้

Please help to double check with the ISP for the belowing detials:-

Need to know our router set-up is PPPoE or not...if need then prepare the
password...

We only need to pay attention for this two points and please help to
furnish me.

Just for your infromation, CCL/HKG is working now...for the Vphone.

- ตอนนี้ก็เลยอยากจะถามว่า PPPoE นี่มันคืออะไรอ่ะครับ รู้ว่ามันคือ point to point over ethernet แล้วไงต่ออ่ะครับ
- ไอ้ตรง DHCP อะไรนี่ผมว่าเค้าคง มึนๆอะไรแน่เลย

ผมเคยใช้เป็น Tele Conference นะครับ ใช้ในการประชุมแบบเห็นหน้านครับ ตรงนี้คุณจำเป็นต้องมี ip จริงไห้กับมันครับ
และ 2 เครื่อง ต้องมองเห็นกัน หมายถึงถ้า ping ก็ต้อง ping กันเจอครับ เพราะฉนั้น ทั้ง 2 ฝั่งจะต้องมี ip จจริงทั้งคู่ ในกรณีนี้
ถ้าคุณใช้ ADSL ไห้ปรึกษาทาง ISP ครับ ว่าเค้าได้ไห้ IP จริงเรามารึเปล่า ถ้าไม่ไห้มาก็ทำไม่ได้ครับ  O0

ออฟไลน์ หล่อสาดสาด

• 87
  • 4
  • ข้อความส่วนบุคคลไง เลยบอกใครไม่ได้ โฮะ โฮะ ๆๆ
confirm ข้างบบนเลยนะ

ต้องได้ ip จริง และ ถ้าคุณต่อในวงแลน อาจต้องใช้การ forward port มาด้วยครับ

PPPoE  มันเป็นการเชื่อมต่อจาก เราไปที่ ชุมสายใช่ไหมครับ
เป็นการเอา PPP ใช้บนเครือข่าย Ethernet ใช่ป่าววครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
คือ เขาบอกว่า มันต้องใช้ Dynamiic IP หรือ Static แต่ต้องเป็น ip จริง ๆ

เป็น ADSL ใช่ป่ะ คงเป็น bridge mode
ถ้าจะใช้ Static ก็แล้วแต่ว่า ISP จะให้ ip อะไร ก็ config ip/netmask/gateway ตามนั้น
ถ้าใช้ DHCP ก็กำหนดในเจ้านั่นใช้ DHCP ISP ก็จะแจก ip/gateway ให้เองตอนเชื่อมต่อ
สองแบบแรกนี่ ไม่ต้องมี user/password จะว่าเป็นเป็น leased mode / always-on ก็ได้

ปกติ ADSL เมืองไทยถ้าต้อง login ก็คงจะเป็น PPPoE หรือ PPPoA (ส่วนใหญ่ใช้ได้ทั้งสองแบบ)
ถ้าเป็น PPPoE/oA เนี่ย มันก็ต้องใช้ User/Password ในการ connect ใช่ป่ะ พอ connect เราถึงจะได้
ip จริงมา ถ้ายังไม่ต่อก็ไม่ได้

ก็คงหมายถึงต้องตั้ง user/password ใส่ในเจ้าโทรศพท์นี้ด้วย ให้มัน connect PPPoE ก่อนอัตโนมัติเวลาจะโทร

• 300
  • 4
งงสุดๆเลยครับ ผมไม่เก่งเรื่อง network communication ด้วยอ่ะครับ
สรุปว่า เจ้าตัวนี้นำมาแทน ADSL modem เลยเหรอครับ แต่ว่าตอนเซ็ตผมไม่เห็นมี เบอร์ให้ต่อเลย งงมากๆเลยครับ

dddd

หา Router ที่ suport PPPoE ผมใช้ true สามารถใช้งานได้

• 300
  • 4
หา Router ที่ suport PPPoE ผมใช้ true สามารถใช้งานได้

ตัวนี้ผมหาข้อมูลกับบริษัทผู้ผลิตแล้ว  support PPPoE ครับ ตอนนี้ก็เริ่มได้เค้าแล้วล่ะครับต้องลองเล่นกับอุปกรณ์ดูก่อน อีก 2 วันผมมาถามใหม่นะครับ ขอบคุณมากครับทุกคน  ;)

lovealoha

คล้ายๆกับที่คุณ Makubex บอกอ่ะคับ
ลองคุยกับ ISP(KSC)ดูอ่ะคับว่า IP ที่ให้มาเป็น Real IP หรือ NAT ถ้าเป็นNATก้อจบครับตัวนี้ใช้กับNAT ไม่ได้
แต่ถ้าได้ Real IP ก้อนึกให้มานเป็น เครื่องคอมเครื่องหนึ่งอ่ะคับ set config  network ให้ใช้งาน internet ได้อ่ะคับ
ลอง link ไปดุที่ web ที่ลงไว้ข้างบนอ่ะคับ ค่อนข้างครบ

• 300
  • 4
บอสผมกลับมาจากฮ่องกงแล้วครับ แล้วบอกให้ผมทำแบบนี้ครับ เค้าบอกว่าที่ฮ่องกงเค้าลอง test (ใครลองก็ไม่รู้) แบบนี้แล้วใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย

สายสีเขียวคือ LAN ปกตินะครับ

สายสีน้ำเงิน MODEM ต่อกับ Vfone เป็นสาย Cross

สายสีแดง Vfone ต่อกับ HUB เป็นสาย LAN ต่อกับ หัว RJ-45� แต่สายข้างในมีแค่ 4 เส้น

:-[บอสผมเค้าไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมากนักน่ะครับ
 :'(ผมว่าแบบนี้ไม่ถูกอ่ะครับ แต่ก็ไม่รู้จะบอกเค้ายังไง เพราะไม่รู้ว่าถูกคืออย่างไรครับ ใครรู้บอกที __/\__
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2004, 11:19:12 โดย GooSab »

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
อ่าน คู่ มือ ดิ ครับ มันต้องบอกแน่ ๆ หาไม่เจอ search รุ่นใน google เลย

• 300
  • 4
อ่านแล้วครับ คู่มือมีอยู่ นิดเดียว นิดเดียวจริงๆ :( ไม่ละเอียดด้วย มีอยู่แค่ไม่กี่แผ่นเองอ่ะครับ
google ก็ยากครับ หาม่ะเจอ :'(

สงสัยงานนี้จะเหลว :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธันวาคม 2004, 12:28:41 โดย GooSab »

• 300
  • 4
ผู้ใดเคยใช้บางครับ ช่วยด้วย ผมม่ายรู้จาไปถามครายแว้ว _/\_

• 300
  • 4
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

เย้............... สรุปแล้วครับ ระบบ ADSL และก็ การ authentication ที่ ฮ่องกง กะไทย ไม่เหมือนกัน
ยกเลิกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ I am User

• 227
  • 4
PPPoE ไม่ต้องใส่เบอร์โทรนะครับ ใส่แต่ User Name กะ Password ให้ไปดู ตรง VCI กับ VPI ว่าเป็นตัวเลขอะไรให้ SET ให้ตรงกับ ISP ที่เราใช้ True VPI=0  VCI=100  TOT VCI=0  VPI=33 ถ้าจำไม่ผิดนะ ลองถาม ISP ดู ว่าเป็นเลขอะไร
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

toonohho

password...

furnish me.

จริงๆ แล้วเนี่ยคุณติดต่อกับทาง ISP เพื่อขอซื้อ ADSL แบบ Fix IP ราคาจะแพงขึ้นมาพอสมควร และสามารถใช้งานได้ทันที

ออฟไลน์ linuz

• *
  • 38
  • 0
  • TH@min Membership
ผมว่าอาจจะเป็นแบบนี้ครับ

คือ set adsl router เป็น แบบ bridge ครับ
กำหนด encap , vci , vpi ตาม isp ที่ใช้ครับ

ส่วนตัว voip ที่ wan เลือกเป็น แบบ pppoe แล้ว กำหนด username password ของ isp (ADSL) ในนี้เลย

คือ ถ้า connect adsl ติด ที่ wan ของ VOIP ก็จะได้ ip จริงจาก isp เลย

ลองดูครับ ได้ผมอย่างไร เล่าสู่กันฟัง นะครับ   ;D  O0