Thaiadmin

ประกาศ : เปิดลงทะเบียน THAIADMIN TRAINING SEASON 2009

ออฟไลน์ KajivaGiant

• 1,136
  • 1
  • โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin
Re: ประกาศ : เปิดลงทะเบียน THAIADMIN TRAINING SEASON 2009
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 10:44:20 »
คอส 2 กับ 3 ย้ายไปวันอื่นไม่ได้หรือครับ
อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
Re: ประกาศ : เปิดลงทะเบียน THAIADMIN TRAINING SEASON 2009
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 11:43:43 »
7. Best Practice in Windows Security and Basic Penetration Testing  
   ภาพรวมของปัญหาความปลอดภัยในระบบคอมพิวเตอร์ การป้องกันเชิงกายภาพ การควบคุมและรักษาความปลอดภัยของระบบ อาชญากรรมคอมพิวเตอร์
การวัดระดับความปลอดภัยและการตรวจสอบด้วยการทดสอบเจาะระบบ  การป้องกันภัยที่เกิดจากภัยธรรมชาติ การควบคุมการเข้าถึง การวางแผนกรณีฉุกเฉินและการกู้คืน
ความปลอดภัยของข้อมูล การจัดการด้านความปลอดภัย  รู้จักตุดอ่อนและการป้องกัน

Outline คร่าวๆ นะครับ- เข้าใจภาพรวมของความปลอดภัยในระบบคอมพิวเตอร์
- วิเคราะห์ ออกแบบ ป้องกันเชิงวัตถุ
- เข้าใจช่องว่าง(vulnerabilities) และภัยอันตราย(risk)
- รู้จาก Hacker และวิธีโจมตี
- รู้จัก Windows System
- เข้าใจ Windows Services ความหมาย การทำงาน ช่องว่างที่ก่อไห้เกิดภัย
- เข้าใจ Files System ของ Windows และ Permissions การเข้าถึง
- Labs windows H.a.c.K before hardening  (Basic Penetration Testing )
- Hardening Windows
- Labs windows H.a.c.K after hardening (Basic Penetration Testing )
- การวางแผนกรณีฉุกเฉินและการกู้คืน (เสริม concept)
- ความปลอดภัยข้อมูล (เสริม concept)
- ออกแบบความปลอดภัยไห้พ้นจากภัยพิบัติที่นอกเหนือการควบคุม (เสริม concept)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2009, 12:16:33 โดย M.a.k.u.b.e.x »

EcstracyFly

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 11:46:37 »
ลุงคาเฟ่ มาเทรนให้เองเลยเหรอ???

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 11:55:24 »
อยากทราบ Course Outline ของ 2 , 6 ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:05:04 »
ขอ คอส 4 DR Site ด้วยคับพ้ม  :D
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
บทความ Joomla www.pcnott.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์
MCSA+S | MCITP | CCNA | RHCSA

ออฟไลน์ cafe

• 118
  • 4
    • Siam Networker dot Com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 12:36:24 »
อยากเรียนคอร์สนี้เลย  แต่วันมันไม่ติดกัน ผมอยู่ต่างจังหวัด ต้องขออนุญาตไปราชการ อดเลย  ขอไปหลายรอบจะโดนไล่ออก  :( :( :'( :'(
ไม่คิดเดินสายจัดในภาคต่างๆๆบ้างหรือครับ

1. Cisco Network Training (CCNA)  
   Work Shop Network ที่จำเป็นสำหรับการนำไปต่อยอดเป็นผู้ดูแลระบบอย่างมืออาชีพ
วันที่ : 7 - 8 / 14-15 Nov 09 ( 4 Day )
Trainer : Siam Networker

จิงๆ ผมก็เคยไปจัด ตจว นะคับ

คราวที่แล้วยกทีมงานไป training ที่ขอนแก่นคับ 4 วัน

ถ้าร่วมๆ กันได้เยอะๆ แล้วหาสถานที่ได้ก็บอกมาได้คับ

ถ้าทางทีมงานว่างก็จะไปช่วยครับ

http://www.siamnetworker.com/board/index.php?topic=1092

ลุงคาเฟ่ มาเทรนให้เองเลยเหรอ???

ฮับป๋ม พี่ทัวร์ขอมา จัดให้เลยครับ เครียตารางให้เลยครับ
Network Community : www.siamnetworker.com

ออฟไลน์ momaydopod

• 764
  • 1
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 13:09:44 »

2. Best Practice in Design & Implementation of Active Directory 2003 to 2008 R2  
   การอิมพลีเมนท์ระบบ Active Directory แบบถูกต้องตั้งแต่การออกแบบและใช้งานจริง

วันที่ : 7-8 Nov 09 ( 2 Day )
Trainer : Suttipan (MVP)
ราคา : 2,199 บาท
จำนวน : 50 ท่าน
ห้อง : B

6. Administrative guide in design and configure of Group Policy Object (2003/2008/XP SP3/Vista)  
   Work Shop การใช้งานจริงของ GPO ช่วยให้ผู้ดูแลระบบบริหารจัดการองค์กรได้จากจุดเดียว

วันที่ : 28-29 Nov 09 ( 2 Day )
จำนวน : 55 ท่าน
ห้อง : A

ไม่ทราบว่า 2 หัวข้อดู ควรมีพื้นฐานแบบไหนครับ แล้วมีเอกสารให้อ่านก่อนรึเปล่าคัรบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2009, 16:57:43 โดย momaydopod »

ออฟไลน์ disprotom

• 26
  • 0
  • ชีวิตมักจะเล่นตลกกับเราเสมอๆ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 16:13:29 »
ขอ couse out line ของ  Administrative guide in design and configure of Group Policy Object (2003/2008/XP SP3/Vista) 
หน่อยครับ...สนใจ..สนใจ...!!! ยิ่ง
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

EcstracyFly

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 19:09:03 »

ฮับป๋ม พี่ทัวร์ขอมา จัดให้เลยครับ เครียตารางให้เลยครับ

ว๊าวพี่บอลช่างน้ำใจงามอะไรเยี่ยงนี้ หล่ออีกต่างหาก...เทรดเสร็จ ไปหาอะไรเย็นๆดื่มกันดีก่า ลุงคาเฟ่ เย่ๆๆๆ (เอ๊กโค่)

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009, 23:08:05 »
Best Practice in Design & Implementation of Active Directory 2003 to 2008 R2

หมายถึง upgrade จาก 2003 ไป 2008 R2 หรือว่าหลักสูตรนี้ใช้ได้ตั้งแต่ 2003 ถึง 2008 R2 ครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 08:22:17 »
Best Practice in Design & Implementation of Active Directory 2003 to 2008 R2

หมายถึง upgrade จาก 2003 ไป 2008 R2 หรือว่าหลักสูตรนี้ใช้ได้ตั้งแต่ 2003 ถึง 2008 R2 ครับ
อยากทราบด้วยคนครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 10:39:44 »
ว๊าวพี่บอลช่างน้ำใจงามอะไรเยี่ยงนี้ หล่ออีกต่างหาก...เทรดเสร็จ ไปหาอะไรเย็นๆดื่มกันดีก่า ลุงคาเฟ่ เย่ๆๆๆ (เอ๊กโค่)

เดาว่า โอเลี้ยง หรือ ชาดำเย็น แน่ๆ เลย ใช่มะคับ
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
บทความ Joomla www.pcnott.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์
MCSA+S | MCITP | CCNA | RHCSA

ออฟไลน์ M.a.k.u.b.e.x

• Global Project Leader
  • 3,790
  • 88
  • Are you alone in the Dark?
    • IT Solutions Consultant and Services Co., Ltd.
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 10:49:59 »
เดาว่า โอเลี้ยง หรือ ชาดำเย็น แน่ๆ เลย ใช่มะคับ

ไม่ใช้งับ แต่เป็นน้ำเก๊กฮวยงับ

toneation

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 10:59:14 »
Course Outline : Course 5. Best Practice in Windows Server 2008 High Avalibility concepts and implementation (2003/2008) 
   Work Shop การติดตั้งและใช้งานจริงสำหรับระบบ HA จาก Microsoft

วิชานี้จะว่าด้วยการทำ HA เพื่อเพิ่มความสามารถในการให้บริการของระบบงานต่างๆ ครับ
มี lab ให้ทดลองทำ cluster และ nlb ด้วย แต่ cluster ใช้ san emulator นะครับ ไม่มีปัญญาหา SAN จริงๆ มาให้ลองทำอ่ะครับ  O0

ไม่ทราบว่า  HA นี้เกี่ยวกับ HPC ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ ton_3door

• *
  • 64
  • 0
  • :) ระยะทางหมื่นลี้ ยังต้องมีก้าวแรก :D
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 14:54:47 »
นานๆมาซักที ครับ จองไปแล๊น
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ Kul_Ying

• Thaiadmin Treasurer
  • 1,017
  • 59
  • หัดเป็น Admin เจ้าค่ะ
    • ITSCS
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2009, 21:57:05 »
update รายชื่อผู้จอง ณ วันที่ 16/10/09 แล้วนะคะ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=113013.msg474325#msg474325
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ถ้าอยากได้   ก็รับไว้   ไม่ถือสา   ไม่อยากได้   ก็ผ่านไป   ไม่ได้ว่า   แต่กังขา   ไม่ได้ทำ   ติทำไม
เมื่อผู้ให้   ให้ด้วยใจ   ที่อยากให้   ก็รับไป   อย่างที่ให้   ไว้ได้ไหม   ไม่เห็นต้อง   สร้างเงื่อนไข   ให้วุ่นวาย   รับไม่ได้   ไม่ต้องรับ   ก็จบกัน

ออฟไลน์ sso

• 236
  • 0
  • ผมเชื่อว่าผมบินได้
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 10:09:29 »
ขอถามนิดนึง ครับ คือ ถ้าผมอยากให้ พี่ๆ มา training ที่ ต่างจังหวัดบ้าง
ผม ต้อง รวบรวม คน รวบรวม งบประมาณค่าใช้จ่าย ในแต่ละคอสต่างๆ รวมถึงสถานที่ด้วยเหรอเปล่าครับ
คือ แบบว่า อยากให้มาที่ เชียงใหม่บ้าง เดี๋ยวถ้ามีแวว จะลองไปเสนอ อาจารย์ที่พอรู้จัก ตาม มหาลัย และ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สนใจ

dojballster

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2009, 14:44:08 »
สนใจ CCNA ค่ะ ไม่ทราบว่า จะออกแนวที่เค้า training เพื่อไปสอบ CCNA หรือเปล่า?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ cafe

• 118
  • 4
    • Siam Networker dot Com
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 09:12:43 »
ขอถามนิดนึง ครับ คือ ถ้าผมอยากให้ พี่ๆ มา training ที่ ต่างจังหวัดบ้าง
ผม ต้อง รวบรวม คน รวบรวม งบประมาณค่าใช้จ่าย ในแต่ละคอสต่างๆ รวมถึงสถานที่ด้วยเหรอเปล่าครับ
คือ แบบว่า อยากให้มาที่ เชียงใหม่บ้าง เดี๋ยวถ้ามีแวว จะลองไปเสนอ อาจารย์ที่พอรู้จัก ตาม มหาลัย และ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สนใจ

ขออนุญาต ตอบในส่วนของ Network นะคับ ทางบ้านเล็ก เรายินดีเลยที่จะไปช่วยเทรนให้คับ โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเลย
แต่ว่าทางคนเรียนต้องรวมกลุ่มมากันเองนะครับ ให้ได้พอประมาณ ผมไม่คิดค่าไปเทรนครับ แต่รบกวนหาทางไปให้ผมแล้วกัน

อย่างคราวที่แล้วที่ขอนแก่น ทางผู้จัดเค้าดูแลเรื่องเดินทาง แล้วก็ที่นอนให้อะครับเท่านั้น

นอกจากนั้นต้องหาสถานที่เทรนเองอ่ะคับ ผมจะส่งเอกสารไปให้แล้วก็ทำแจกจ่ายกันเองเท่านั้นอ่ะคับ

อย่างที่บ้านเล็กตั้งขึ้นมาคือ SHARE ความรู้ด้าน NETWOTK ให้ทุกๆ คนครับ ตอนนี้ที่ทาง SNK จัดได้ก็มี

CCNA, BSCI, BCMSN, CCIE Kick-start 4 ตัวครับ

รายละเอียดลองไปดูที่บ้านเล็กได้นะคับ

สนใจ CCNA ค่ะ ไม่ทราบว่า จะออกแนวที่เค้า training เพื่อไปสอบ CCNA หรือเปล่า?

ขอบคุณค่ะ

คงให้ Over View ให้่มากกว่าคับเพราะว่าเนื้อหาของ CCNA จริงๆ มันมากกว่าที่จะพูดกันได้ใน 4 วันคัรบ

แต่จะพยายามเน้นเนื้อๆ ให้เพื่อให้ไปอ่านต่อแล้วสามารถทำความเข้าใจได้ง่ายๆ คับ ไม่อยากให้ท่องอ่ะคับ อยาก

ให้เข้าใจมากกว่าอ่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2009, 11:11:57 โดย cafe »
Network Community : www.siamnetworker.com

EcstracyFly

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 11:02:57 »
ขออนุญาต ตอบในส่วนของ Network นะคับ ทางบ้านเล็ก เรายินดีเลยที่จะไปช่วยเทรนให้คับ โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเลย
แต่ว่าทางคนเรียนต้องรวมกลุ่มมากันเองนะครับ ให้ได้พอประมาณ ผมไม่คิดค่าไปเทรนครับ แต่รบกวนหาทางไปให้ผมแล้วกัน

อย่างคราวที่แล้วที่ขอนแก่น ทางผู้จัดเค้าดูแลเรื่องเดินทาง แล้วก็ที่นอนให้อะครับเท่านั้น

นอกจากนั้นต้องหาสถานที่เทรนเองอ่ะคับ ผมจะส่งเอกสารไปให้แล้วก็ทำแจกจ่ายกันเองเท่านั้นอ่ะคับ

อย่างที่บ้านเล็กตั้งขึ้นมาคือ SHARE ความรู้ด้าน NETWOTK ให้ทุกๆ คนครับ ตอนนี้ที่ทาง SNK จัดได้ก็มี

CCNA, BSCI, BCMSN, CCIE Kick-start 4 ตัวครับ

รายละเอียดลองไปดูที่บ้านเล็กได้นะคับ

ทางผู้จัด ควรดูแลเรื่องการเดินทาง ที่พัก แล้วก็ ที่ๆมีอะไรเย็นๆ ดื่มด้วยนะครับ  ;D ;D ;D ;D

EcstracyFly

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2009, 11:13:01 »
ที่งานเทรนนิ่ง จะนำเสื้อไป จำหน่ายด้วยนะครับ !

ออฟไลน์ Surachart_Sa

• 33
  • 0
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 08:30:15 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีว่าสนใจครับ แต่ผมเพิ่งจะมาทำหน้าที่เป็นผู้ดูแลระบบมือใหม่ครับ ซึ่งพี่คนเก่าเขาทำระบบไว้หมดแล้ว ผมเลยอยากเรียนรู้ไว้เผื่อว่าเวลามีปัญหาจะได้แก้ไขเป็น ก่อนหน้านี้ทำแต่งานพวก IT Support ครับมาได้ 4 ปีแล้วไม่ทราบว่าถ้าผมอยากทำหน้าที่ใหม่ของผมให้ดีนี้ ควรเริ่มเรียนคอร์สไหนก่อนครับ แล้วไม่ทราบว่าโอกาสต่อไปจะมีคอร์สเกี่ยวกับการติดตั้ง Windows 2003 Server บ้างไหมครับเอาตั้งแต่การติดตั้งและการ Config ค่าต่าง ๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PresidentYO!

• 210
  • 0
  • ประธานโหยว๋
    • http://chetsakservice.hi5.com
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 09:43:32 »
โทรไปหาพี่หญิงไม่ติเลยครับ
อยากจะบอกน้องขอจอง ลงคอร์ส 1 กะคอรส์  2 ครับ
Modurator  http://www.wave.ipbfree.com
รถซื้อแกงจะแรงได้ไง

ออฟไลน์ nik

• **
  • 274
  • 2
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 14:13:58 »
น่าเสียดาย ที่หลายๆคอร์ส เปิดสอนชนกัน แบบว่ารักพี่เสียดายน้องอ่ะครับ T_T

ออฟไลน์ Room8

• 335
  • 3
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 16:29:49 »
 :)  อื่ม น่าสนใจทุกหัวเรื่องครับ รักพี่เสียดายน้องจริงๆๆ รบกวนพี่ๆๆขอรายละเอียดหลักสูตรที่ 4  ด้วยครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ anginblack

• 740
  • 10
  • โอกาสไม่ได้มีเสมอไปจงไขว้คว้า
    • www.jstnet.com
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 16:34:28 »
อยากเรียนด้วยครับ แต่ไม่มีเงิน  ;D
ขายอุปกรณ์ Router Loadbaland และ VPN ---> http://www.jstnet.com

ออฟไลน์ <LM>

• *
  • 268
  • 0
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2009, 21:15:48 »
2. Best Practice in Design & Implementation of Active Directory 2003 to 2008 R2 
   การอิมพลีเมนท์ระบบ Active Directory แบบถูกต้องตั้งแต่การออกแบบและใช้งานจริง
วันที่ : 7-8 Nov 09 ( 2 Day )
จำนวน : 50 ท่าน
ห้อง : B

4. Best Practice in Operation guide in Active Directory Backup & Diaster Recovery Windows 2003 - 2008 
   สุดยอดการออกแบบ DR Site และการกู้คืนระบบ Active Directory อย่างมืออาชีพ
วันที่ : 21-22 Nov 09 ( 2 Day )

6. Administrative guide in design and configure of Group Policy Object (2003/2008/XP SP3/Vista) 
   Work Shop การใช้งานจริงของ GPO ช่วยให้ผู้ดูแลระบบบริหารจัดการองค์กรได้จากจุดเดียว
วันที่ : 28-29 Nov 09 ( 2 Day )

ขอรายระเอียดคร่าวๆของcourseทั้ง3อันนี้หน่อยได้ไหมครับ
แล้วถ้าผมสมัครนี้มีใบเสร็จออกให้หรือป่าวครับเผื่อที่ทำงานผมต้องการ(อันนี้ถามเฉยๆน่ะครับหากไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ)
สนใจจริงๆนะครับอยากเทพเหมือนคนอื่นเขาบ้าง

ออฟไลน์ Surachart_Sa

• 33
  • 0
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 07:15:53 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีว่าสนใจครับ แต่ผมเพิ่งจะมาทำหน้าที่เป็นผู้ดูแลระบบมือใหม่ครับ ซึ่งพี่คนเก่าเขาทำระบบไว้หมดแล้ว ผมเลยอยากเรียนรู้ไว้เผื่อว่าเวลามีปัญหาจะได้แก้ไขเป็น ก่อนหน้านี้ทำแต่งานพวก IT Support ครับมาได้ 4 ปีแล้วไม่ทราบว่าถ้าผมอยากทำหน้าที่ใหม่ของผมให้ดีนี้ ควรเริ่มเรียนคอร์สไหนก่อนครับ แล้วไม่ทราบว่าโอกาสต่อไปจะมีคอร์สเกี่ยวกับการติดตั้ง Windows 2003 Server บ้างไหมครับเอาตั้งแต่การติดตั้งและการ Config ค่าต่าง ๆ ขอบคุณครับ
ยังรอคำแนะนำจากพี่ ๆ อยู่นะครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ joelamtan

• 53
  • 0
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 15:25:44 »

ถ้าไม่รู้ไรเลยไปไทรนได้ป่าว งับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 16:11:02 »

ผมเรียน computer science ใกล้จะจบมากๆครับ ยังไม่เคยทำงาน มีพื้นฐานด้านการเขียนโปรแกรม ด้านฐานข้อมูล แต่ด้าน Network มีน้อยมากครับ ที่พอรู้เรื่องก็มี Data Communication & Network แบบกว้างๆนะครับไม่ได้เจาะลึกในรายละเอียด และก็ การเขียน สคริปบน Linux ครับ

ผมสนใจอยากจะเรียนคอร์ส Cisco Network Training (CCNA) ครับ ได้สำรองชื่อไว้แล้ว อยากเรียนถามอาจารย์ผู้สอนครับว่าผมควรจะอ่านหนังสืออะไรไปก่อนบ้างเพื่อที่ว่าจะได้เป็นพื้นฐาน เมื่อเข้าอบรมจะได้เข้าใจได้ง่ายขึ้น กลัวเข้าไปเรียนแล้วตามไม่ทันครับ