Thaiadmin

โปรแกรมคิดเงินเดือน

โปรเจค

โปรแกรมคิดเงินเดือน
« เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 15:58:32 »
จะถามควรจะทำยังไงบ้างค่ะ ถ้าจะเขียนโปรแกรมVB ใช้ในระบบคิดเงินเดือน
ต้องมีข้อมูลอะไรบ้าง  และตอนนี้ก็เขียน VB  ยังไม่เป็นเลยค่ะ
จะซื้อหนังสือการเขียน VB หาใครเขียนดีค่ะที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย
สรุปออกมาดีมีตัวอย่างชัดเจน ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มอะไรก่อนดี
ขอใหพี่แนะนำด้วยนะค่ะ

vb2005

Re: โปรแกรมคิดเงินเดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 21:36:22 »
ใช้หนังสือ พัฒนาระบบฐานข้อมูลด้วย VB2005&VC#2005 ครับเล่มสีแดง ราคา 550 บาท
ในนั้นจะมีระบบเช่า-ซื้อสินค้า กับ ระบบบริหารบุคคล ซึ่งอันหลังนี้จะมีเงินเดือน การจ่ายโบนัส
ให้แก่พนักงาน มีแผนก และการทำ report ครับ ผมก็ใช้เล่มนี้เป็นแนวทางครับ แต่ของผม
เป็นระบบขายครับ เอามาประยุกต์อีกที ทีแรกก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เสร็จไปประมาณ 90 %
แล้วครับ ลองดูครับ ;D

โปรเจค

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 22:27:34 »
ขอนคุณนะค่ะไม่ทราบว่าใครเขียนค่ะ :)

ตอนนี้ยังไม่เริ่มอะไรเลยค่ะ

แต่ได้หนังสือมาอ่านละ

กำลังศึกษาดูแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเลย :(

vb2005

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 22:38:40 »
ผู้เขียน ศุภชัย สมพานิช ของ DEV Book ครับ
อ่านแรกๆจะงงแต่ทำไปสักพักจะเข้าใจครับ มีตัวอย่าง และ code ด้วยครับ
ไม่เข้าใจถามได้นะครับ ผมก็เริ่มทำตอนเดือน เมษายน เอง ทั้งที่ทำ vb ไม่ค่อยเป็น
แต่ตอนนี้ได้อะไรขึ้นมาเยอะเลย :D

minwo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 กันยายน 2009, 09:08:55 »
ก็อย่างที่มีคนแนะนำแหล่ะครับ ถ้าโปรเจ็ก มีเวลาทำเยอะ ก็ลองศึกษาโปรแกรมตามหนังสือดู แล้วก็เอามาประยุกต์เอา แต่ถ้าคิดว่าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ พี่ก็รับเขียน รวมทั้งสอน ตั้งแต่ ออกแบบ  วิเคราะห์ระบบ แล้วก็สอนเขียนด้วยครับ ถ้าสนใจ ลองติดต่อ หรือ สอบถามดูครับ มีตัวอย่างที่เคยทำมาหลายระบบ ครับ....ขวัญ kuan9177@hotmail.com

ออฟไลน์ VICTOR

• 113
  • 1
  • รู้สึกได้ว่า เกิดมาเพื่อสิ่งนี้~*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 กันยายน 2009, 12:23:53 »
ถ้ายังไม่เริ่ม แนะนำให้เปลี่ยนเป็น C# เลยต่อยอดได้ดีกว่า

ออฟไลน์ wasin45

• *
  • 194
  • 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 กันยายน 2009, 03:20:58 »
แนะนำ VB2008 เหมือนเดิมคร๊าบบบบบบบบ
 ;D
--------------------------------------------
หากเหนื่อยนักขอจงหยุดพักเสียก่อน อย่าใจร้อนรีบไปเดี๋ยวมันไม่เข้าที
หยุดเรื่องรักที่ทรมาน เรื่องงานเรื่องเงินก็ดี พักซักทีเดี๋ยวค่อยไป

อย่าไปคิดเรื่องเดิมให้มันปวดใจ ซ่อนเอาไว้ไม่ให้ใครเห็นความพ่ายแพ้
เก็บให้ลึกลงข้างในหัวใจที่อ่อนแอ เหลือเพียงแค่รอยยิ้มของนักสู้

ฉันก็เคยเสียใจไม่น้อยกว่าเธอ และฉันก็เจอเรื่องราวร้ายๆเข้ามา
แต่ทุกๆทีฉันก็ทำ ให้เป็นเหมือนดังว่าแข็งแรงกว่า ไม่ยอมพ่ายแพ้มัน
-------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DEVF10

• 132
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 กันยายน 2009, 09:07:28 »
แนะนำตระกูล VB ทั้งหลายแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น VB6,VB2003,VB2005,VB2008 เลือกเอาสักตัวนึงตามใจชอบครับ เพราะ Software พวกนี้เวลาทำๆไปแล้วเกิดติดปัญหาขึ้นมาจะหาคนเข้ามาช่วยตอบหรือแก้ปัญหาได้ค่อนข้างเร็วครับ   ส่วนฐานข้อมูลที่จะใช้ ถ้าเป็นมือใหม่แนะนำให้ใช้ Access ก่อนครับ

ออฟไลน์ BuffBear

• 1,884
  • 55
  • Sara
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 กันยายน 2009, 09:52:45 »
โดยทั่วๆ ไปแล้ว VB กับ C# ไม่ต่างกันครับ เพราะมันทำงานอยู่บน .Net Framework เดี๋ยวกัน

ถ้าเแปลเป็น MSIL ได้ เหมือนกันมันก็ทำงานเหมือนกันแหล่ะ

เพียงแต่ว่า Tools / Technique ที่ใช้ C# มักจะมีให้เห็นว่านำหน้า VB อยู่ 1 version เสมอๆ

บุญคุณต้องทดแทน ... แค้นต้องข่มใจ ..

ออฟไลน์ ทิ้กเก้อ

• *
  • 14
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 กันยายน 2009, 08:33:41 »
vb.net กับ c# เก่งพอกัน และไม่ต่างกันมาก ถ้าเราใช้เขียนโปรแกรมทำงานด้านธุรกิจ เลือกตัวไหนก็ได้ครับ เอาที่เราเข้าใจง่าย