Thaiadmin

ปัญหาจุกจิกกับพรินต์เตอร์ Epson LQ-590 !!!

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
ปัญหาจุกจิกกับพรินต์เตอร์ Epson LQ-590 !!!
« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2009, 15:14:23 »
ใครที่คิดจะซื้อ Epson LQ-590 มาใช้งานหนักๆ แนะนำว่าอย่าซื้อเด็ดขาด เพราะท่านจะต้องซื้อหมึกเข้ามาตุนเยอะๆ แน่นอน (รอบผ้าหมึกใช้ได้แค่ 1 รอบก็จบแล้ว ตัวผ้าหมึกก็ไม่ได้มีการหมุนพลิกไปใช้อีกฝั่งนึงเลย แถมหัวเข็มก็พิมพ์อยู่แค่ฝั่งเดียวซึ่งต่างกับรุ่น LQ-680 ที่มีใช้อยู่ตอนนี้ผมไม่เคยไปแตะอะไรเลยครับ ทนเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ต้องระวังอย่าไปใช้ผ้าหมกที่มันยาวเกินกว่าปกติ เพราะจะเจอปัญหาเรื่องของผ้าหมึกเบียดจนหัวพิมพ์มันไม่เลื่อนผ้าหมึกแน่นอนครับ) หรือถ้าจะไปซื้อ Epson LQ-2090 ผมก็ไม่แนะนำให้ซื้อครับจริงอยู่ว่าอาจเป็นรุ่นใหม่ แต่ผมก็เคยเห็นบริษัทนึงที่เขารับซ่อมพรินต์เตอร์ที่หลังรถรับ/ส่งของก็มีพรินต์เตอร์ Epson LQ-2090 เนี่ยแหละส่งซ่อมเหมือนกัน
ถ้าจะซื้อจริงๆ พรินต์งานไม่มากอาจใช้ LQ-590 ก็ได้ แต่ถ้าให้ดีที่สุดซื้อเป็น Epson LQ-300+II ดีกว่าครับพรินต์น้อยก็ได้ แถมไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกมากเพราะตั้งแต่ที่ซื้อมายังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย หรือถ้าหากจะซื้อรุ่นใหญ่ๆทนๆ แนะนำที่ตัว LQ-2180i จะดีที่สุด หรือถ้าไม่งั้นจริงๆ ลองหันไปทางยี่ห้ออื่นดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2009, 15:30:02 โดย wason555 »
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ TOYE

• 111
  • 0
Re: ปัญหาจุกจิกกับพรินต์เตอร์ Epson LQ-590 !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 08:57:03 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ที่หน่วยงานมีประมาณ 50 กว่าตัวไม่รวม 630 ที่ใช้พิมพ์สติกเกอร์ ไม่ค่อยมีปํญหานะท่านใช้พิมพ์อะไรหรอถึงเป็น อ่อผมใช้ผ้าหมึกแท้ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
Re: ปัญหาจุกจิกกับพรินต์เตอร์ Epson LQ-590 !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2009, 09:03:57 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ที่หน่วยงานมีประมาณ 50 กว่าตัวไม่รวม 630 ที่ใช้พิมพ์สติกเกอร์ ไม่ค่อยมีปํญหานะท่านใช้พิมพ์อะไรหรอถึงเป็น อ่อผมใช้ผ้าหมึกแท้ครับ

พรินต์กระดาษ 1 กับ 3 สำเนาครับ แต่ผ้าหมึก Remenu ครับเขาใช้มาตั้งนานแล้ว ตัวแคร่ยาวก็ใช้และไม่มีปัญหานี้ และเครื่อง 680 ก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหานี้ครับ
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ xmenfun

• *
  • 14
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 15:54:24 »
EPSON รุ่นใหม่ๆ บอบบางครับ LQ-300 ทนทานดี ถ้าแคร่ยาวเป็น LQ-2180i ทนทายาทอย่างมากแค่เปลี่ยนหัวพิมพ์ครับ

เคร็ดลับในการใช้ Printer สองรุ่นนี้คือ
   1.หาเทปใสหรือสติ๊กเกอร์อะไรก็ได้ยาวๆ ติดตามสายแพที่หัวเครื่องพิมพ์ไว้ป้องกันสายแพขาดครับเป็นปัญหายอดฮิต เพราะเวลาเครื่องทำงานสายแพจะไปขัดกับตลับหมึกไปมาทำให้สายลอกและขาดพิมพ์ไม่ได้ถ้าเปลี่ยนก็หลายร้อยเหมือนกัน
   2.การปรับหัวพิมพ์อย่าปรับชิดครับ อย่าเกินเลข 2 ถ้าหลายๆ Copy ให้ถอยห่างออกมาที่เลข 3 หรือ 4 ถ้าตัวอักษรจางให้เปลี่ยนตลับหมึกเลยครับห้ามปรับจนถึงถึงเลข 0 เพราะเวลาเครื่องทำงานยิ่งปรับชิดหัวพิมพ์ยิ่งถูกขัดถูแรงขึ้นทำให้หัวพิมพ์และเข็มหัวพิมพ์หัก ท่านจะต้องซ่อมหรือเปลี่ยนหัวใหม่เร็วขึ้น ราคาหัวใหม่ก็ 4000 up ครับ
   3.หมั่นทาจรบีบริเวณเฟืองต่างๆ เพื่อป้องกันการสึกหรอของเฟืองโดยเฉพาะเจ้าเฟื้องสับเกียร์ถาดของเครื่องพิมพ์ชอบเสีย
   4.ทำความสะอาดโดยการเป่าฝุ่นบ่อยๆ ฝุ่นจะได้ไม่ไปเกาะ Driver Motor ทำให้เครื่องร้อนและเสียได้
   5.หากต้องการเปลี่ยนหัวด้วยตัวเองต้องถอดปลั๊กแล้วเปิด Switch On ทิ้งไว้ก่อนจะถอดหัว เพราะ Printer Epson ทุกรุ่นจะมีไฟฟ้าค้างในระบบถ้าไม่เปิด Switch ทิ้งไว้ท่านอาจจะต้องเปลี่ยน Board ใหม่ ราคาก็ 8 - 9 พัน Up ครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ bkkmax

• 192
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2009, 19:16:34 »
ปริ๊นเตอร์ดอทของเอปสันปริ๊นได้ 2 ทิศทางครับ.....เข้าไปเซ็ทในเมนูคำสั่งของปริ๊นเตอร์ครับ
โดยกดปุ่มเมนูที่ด้านหน้า 2 ปุ่มพร้อมกัน...โดยไม่ต้องปิดเครื่องครับสำหรับรุ่นนี้...

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2009, 10:35:54 »
สนับสนุน LQ-2180i บริษัทผมมีอยู่ 6 เครื่อง ปัญหาเรื่องผ้าหมึกไม่ค่อยมี จะเป็นที่หัวพิมพ์สึกมากกว่า แล้วก็หมั่นเป่าฝุ่นบ่อยๆครับ ยิ่งกระดาษก๊อปปี้เศษจะเข้าไปติดเยอะ มีผลกับตัว Libbon Mask ด้วย

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2009, 10:56:17 »
ผ้าหมึกขาด แสดงว่าปรับให้กระแทกรุนแรงมาก และอีกอย่างผ้าหมึกเทียบเท่าไม่ค่อยดีครับ

เพราะผมเคยใช้อยู่ เรื่องผ้าหมึกเทียบเท่าเนี่ย ขาดคาเครื่องเลย ทั้ง LQ2080, LQ2180, LQ2090, LQ300
เลยเปลี่ยนมาใช้ผ้าหมึกแท้ หมดปัญหาไปเลย

อ้อ...LQ590 ใช้ Hardware เดียวกันกับ LQ-2090 นะครับ เพียงแต่เป็นแค่สั้นและถูกกว่า...
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

ออฟไลน์ poponoy

• 78
  • 1
  • เอ็ดมึน เมียผมยังเด็ก ลูกผมยังเล็ก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2010, 08:00:34 »
ดูตัว ริบบอน มาร์ก ด้วยนะครับ มันอาจจะคมไปเกี่ยวผ้าหมึก

โด่ง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010, 13:39:42 »
มาบอกเล่าปัญหาการบริการ epson ซึ่งเคยซื้อ epson รุ่นแรกๆ มาใช้ก็ดีนะครับ แต่รุ่นปัจจุบันเกือบทุกรุ่น epson แย่มาก ศูนย์บริการก็แย่มากๆ บริการไม่ดีเลย ซื้อเครื่องพิมพ์ใหม่มาใช้งานไม่ได้ ส่งเครมเป็นเดือนยังไม่ได้เลย ไม่แน่ใจว่าเป็นนโยบายใหม่ของ epson รึเปล่า ที่ผลิตเครื่องให้ใช้งานได้ไม่นานแล้วต้องซื้อเครื่องใหม่ เพราะเอาไปซ่อมลืมแบบเนี้ย พอดีว่าซื้อเครื่อง TM-T81 ของ epson มา เครื่องใหม่สั่งซื้อมาจากศูนย์ แต่รอคิวเกือบ 2 อาทิตย์ และซื้อมายังไม่ใช้งาน แต่เอามารอลงเครื่องคอมหา driver หลายรอบจนมันเกิน 7 วัน พอจะใช้งานจริงใช้ไม่ได้ เอาไปส่งเครม ยังต้องรอซ่อมนานเกือบเดือนแล้วยังไม่ได้ โทรหา call center เค้าก็ว่าเป็นความผิดเราที่ดันไม่เช็คเครื่องภายใน 7 วัน แต่เครื่องซื้อมาใหม่กับแบรนด์ขนาดนี้ เครื่องราคาเกือบหมื่น ใครจะไปคิดว่ามันจะใช้งานไม่ได้ ส่งเมลแจ้งเคลมก็ไม่ได้รับคำตอบอะไร แนะนำว่าใครจะซื้อ epson ตอนนี้คิดให้ดีนะครับ มาตรฐานมันไม่ได้ดีเหมือนเมื่อก่อนแล้ว บริการก็แย่ด้วย รุ่นต่อๆ ไปคงไม่ซื้อ epson แล้ว

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2010, 10:26:17 »
เป็นเหมือนกันครับ จุกจิก เยอะครับ ทุกวันนี้ต้องย้ายมาใช้กับ ระบบพิมพ์สลิปเงินเดือน แทน แล้วครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ coolsack

• 9
  • 0
  • I am Coolsack
    • Siamnathan
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:27:17 »
ผมลองใช้งานรุ่น LQ 590  ก็ติดปัญหาครับ เซตอย่างไรก็ไม่สามารถ พิมพ์ให้ลงฟอร์มที่มีได้
http://coolsack.blogspot.com    บล็อกเกี่ยวกับการสะสมเหรียญกษาปณ์.
http://365thinkdo.blogspot.com/     เว็บไซต์ Coolsack

ออฟไลน์ sf_alpha

• 3,936
  • 89
  • The SF-Alpha
    • My Profiles
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2010, 12:53:38 »
เครื่องพิมพ์เข็มมันทนนะครับ แต่ที่พังมักเกิดจากการดูแลรักษาและใช้งานไม่ดี

และนิสัยคนไทย ไม่อ่านคู่มือ

ผมคิดว่าถ้าทำตามคำแนะนำที่ถูกต้อง ใช้ผ้าหมึกของดี ๆ มันไม่พังง่าย ๆ หรอก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2012, 09:24:12 »
ที่เคยเจอก็จะเป็นที่ user ใช้งานไม่เหมาะสม เช่นตั้งค่าให้ต่ำสุดเพื่อความคมชัด ทำให้หัวพิมพ์กระแทกหนัก ผ้าหมึกขาด,ติด,เข็มหัก  อีกอย่างคับสำคัญมาก น้ำมันหล่อลื่น เพราะการวิ่งไป-มา ของหัวพิมพ์ทำให้สารหล่อลื่นแห้ง ควรมีการตรวจเช็คบ่อยๆคับ ส่วนเจ้า 530 เนี่ยส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยดีจิงๆคับ
เปราะบางมากตั้งค่ายาก แต่ก็ยังค่อนข้างมั่นใจกะ epson อยู่คับ

ออฟไลน์ yongkub

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2012, 13:10:32 »
เห็นคุยเรื่อง Epson กันอยู่ผมเลยอยากขอถาม Epson R230 ผมใช้ตัวนี้ในการทำสกีนแผ่นซีดีแล้วก็ปริ้นงาน แต่มีปัญหาตรงที่ ปริ้นซีดีมักจะมีปัญหาบ่้อยมกา มีท่านผู้รู้ท่านใดพอจะทราบวีธีแก้หรือว่ามีเครื่องอื่นแนะนำไมครับ ขอที่ปิ้นงาน+ปริ้นซีดี ได้นะครับ ขอบคุณครับ

อิทธิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2012, 06:53:34 »
กรณีใช้งานไม่หนัก และต้องการความไว.อีกทั้งตัวก็เล็ก เหมาะกับมีพื้นที่น้อย lq590. ก็ตอบโจทย์ได้ครับ. แต่ถ้าทนถึกจริงๆ ใครจะสู้. Lq2180i. ได้ละครับ ทำงานได้ทุกรูปแบบ อะไหล่ก็หาง่าย. ที่สำคัญรุ่นนี้มันไม่มีเครื่องใหม่ขายแล้วซิครับ. ที่ทำงานผมก็พยายามหารุ่นนี้ของใหม่ก็พึ่งไปเจอที่ร้านปริ้นเตอร์สยาม ที่เซียร์รังสิต ชั้น4. เข้าข่าย 18900. เครื่องใหม่จริงๆ ค่อยยังชั่ว ใครอยากได้ แวะไปดูนะ. เอา website.มาฝาก www.Printersiam.com