Thaiadmin

ไม่อยากให้ user เปลี่ยนเลข ไอพี เองมีวิธีการแก้ไขยังไงบ้าง

coco969

บริษัทใช้ server ขนาดเล็กอะครับ ใช้แค่ PC เป็นตัว Server(Window server 2000) แต่การแจก ไอพีให้ใช้ เป็นแบบ fix IP
ไอ้ตอนแรก ยูเซส ก็ทำตามอยู่หรอก ไม่แก้ไข ไอพี พอปล่อยไปสักสองสามเดือน เอาซะแระเริ่มเปลี่ยน
จาก layout ที่ทำไว้ เลขไอพีไม่ตรงกันสักกะคน พวกพี่ๆ มีวิธีแก้ไข หรือเปล่าครับ เป็นวิทยาทาน
ให้ผม หน่อย ส่วน User ใช้วินโดว์ XP กัน

ออฟไลน์ neocrisis

• 652
  • 0
1. แก้สิทธิ์ User ทุกคนเป็น User
2. แก้ที่ Group Policy

2.1 ถ้ามี Domain ก็ใช้ GPO ทำที่ Domain ครับ ที่ User Configuration > Administrative Templates > Desktop
ตรง Hide My Networkplace icon ให้เป็น Enable

2.2 กรณีไม่มี Domain ต้องไปทำทุกเครื่องครับ Run เข้า cmd > gpedit.msc แล้วแก้เหมือนข้างบนทุกเครื่อง
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

coco969

ลืมบอกไปคับ ว่าเครื่องที่มักมีปัญหา ชอบแก้ไข ส่วนมากเป็นเครื่อง โน๊ตบุ๊ค ส่วนตัวของพนักงานอะครับ
แต่ผมทำตามแร้วแต่ไม่สามารถ แก้ไข ได้

• 652
  • 0
ลืมบอกไปคับ ว่าเครื่องที่มักมีปัญหา ชอบแก้ไข ส่วนมากเป็นเครื่อง โน๊ตบุ๊ค ส่วนตัวของพนักงานอะครับ
แต่ผมทำตามแร้วแต่ไม่สามารถ แก้ไข ได้

ถ้างั้นคงต้องพึ่ง Domain แล้วครับ ถ้าจอย เมื่อไหร่ก็เข้าPolicy เลย
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ นิค ณ ระยอง

• 1,539
  • 19
  • นิค ณ ระยอง
    • My Facebook
แก้ไข ip
เราก้อ แจก IP ให้ สำหรับเครื่องนั้นๆ ไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ
จากนั้น ก็จัดการ lock MAC Address
ว่า ให้ ใช้ได้ เฉพาะ MAC Address คู่ กะ IP ตัวนี้
หากไม่ใช้ ให้ดีด ออก หรือ ใช้ เนตไม่ได้เลย ก็ว่ากันไป

แค่มาเสนอ idea นะครับ
ปฎิบัติ จริง หรือจะลอง ยังไง ก้อต้องคุยกับ พนักงานของคุณก่อน
ไม่ง้าน งานเข้า พระเสาร์ แทรก แน่
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ pwizard

• 939
  • 6
บริษัทใช้ server ขนาดเล็กอะครับ ใช้แค่ PC เป็นตัว Server(Window server 2000) แต่การแจก ไอพีให้ใช้ เป็นแบบ fix IP
ไอ้ตอนแรก ยูเซส ก็ทำตามอยู่หรอก ไม่แก้ไข ไอพี พอปล่อยไปสักสองสามเดือน เอาซะแระเริ่มเปลี่ยน
จาก layout ที่ทำไว้ เลขไอพีไม่ตรงกันสักกะคน พวกพี่ๆ มีวิธีแก้ไข หรือเปล่าครับ เป็นวิทยาทาน
ให้ผม หน่อย ส่วน User ใช้วินโดว์ XP กัน

ใช้ group policy ให้ lock ที่ lan properties โดย set ตามรูป
Job Freelance
-- Implement Endian Firewall ทุกระบบ
-- Upgrade Windows Server 2003 to 2008
-- รับถ่ายรูป http://www.konayutthaya.com/peephoto/
-- ติดต่อ 083-1888434/086-4107430 Pee

ออฟไลน์ Spies

• 420
  • 1
ใช้ group policy ให้ lock ที่ lan properties โดย set ตามรูป

เจ้าของกระทู้บอกว่าเป็น Notebook ส่วนตัว ถ้าชื่อ user ของเขามีสิทธิเป็น Aadministrator การตั้ง gpo ตรงนี้ก็จะไม่เป็นผลไม่ใช่เหรอครับ รู้สึกเหมือนจะเคยลองแล้วมันทำไม่ได้
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 652
  • 0

เจ้าของกระทู้บอกว่าเป็น Notebook ส่วนตัว ถ้าชื่อ user ของเขามีสิทธิเป็น Aadministrator การตั้ง gpo ตรงนี้ก็จะไม่เป็นผลไม่ใช่เหรอครับ รู้สึกเหมือนจะเคยลองแล้วมันทำไม่ได้

คำตอบชัดเจนว่าทำได้ให้ดูที่ Rep คุณนิค

ออฟไลน์ pwizard

• 939
  • 6

ตรงไหนบอกว่าใช้ notebook ส่วนตัว
เมื่อ: 04 มิถุนายน 2009, 10:30:47

ถ้าทำแล้วไม่ work แสดงว่ายังไม่เข้าใจในเรื่อง group policy ในส่วน policy ของ computer และ user
Job Freelance
-- Implement Endian Firewall ทุกระบบ
-- Upgrade Windows Server 2003 to 2008
-- รับถ่ายรูป http://www.konayutthaya.com/peephoto/
-- ติดต่อ 083-1888434/086-4107430 Pee

ออฟไลน์ ตาน้อยคุง

• 400
  • 5
  • ผมไม่หล่อ... แต่ผมจน
แก้ไข ip
เราก้อ แจก IP ให้ สำหรับเครื่องนั้นๆ ไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ
จากนั้น ก็จัดการ lock MAC Address
ว่า ให้ ใช้ได้ เฉพาะ MAC Address คู่ กะ IP ตัวนี้
หากไม่ใช้ ให้ดีด ออก หรือ ใช้ เนตไม่ได้เลย ก็ว่ากันไป

แค่มาเสนอ idea นะครับ
ปฎิบัติ จริง หรือจะลอง ยังไง ก้อต้องคุยกับ พนักงานของคุณก่อน
ไม่ง้าน งานเข้า พระเสาร์ แทรก แน่

ตามข้างบนนี้เลยครับ ทำ Reserv IP ได้นะที่ตัว DHCP
Do it better with Linux
My Server : FreeBSD 8.2 , Ubuntu 10.10
My Desktop : Ubuntu 10.04 , Windows XP (Sp3) x64, Windows 7 Ultimate