Thaiadmin

การดักอีเมล์ของคนอื่นโดยทางผู้ดูแลระบบถือว่าผิดพ.ร.บ.คอมพิวเตอไหมครับ

ออฟไลน์ Afefe

• 4
  • 0
สวัสดีครับ
ผู้สงสัยครับผู้ดูแลระบบคอมพิวเตอร์มีสิทธิที่จะดูหรือดักอีเมล์ผูอื่นโดยที่เราไม่ได้ส่งให้เค้า

ขอผู้รู้ช่วยตอบให้หายข้องใจครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Tom's

• 434
  • 12
ลองศึกษาคำว่า"โดยมิชอบ" ในภาษากฏหมายดูซิครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ Afefe

• 4
  • 0
รบกวนช่วยตอบให้ชัดเจนหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wason555

• 4,873
  • 51
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
มันขึ้นกับหน้าที่ของคุณด้วยส่วนหนึ่งถ้าคุณเป็นแค่ผู้ใช้งานธรรมดาทั่วๆไป คุณไม่มีสิทธิ์ไปดักข้อมูลใดๆ ทั้งสิ้น แต่ถ้าคุณเป็น Admin คุณย่อมสามารถทำได้  แต่ขณะเดียวกันคุณต้องดูสถานที่ด้วยถ้าเป็นในที่ทำงานและมีตำแหน่ง Admin อยู่แล้วสามารถทำได้  แต่ต้องไม่ควรที่จะนำเอาเรื่องส่วนตัวของเขามาเปิดเผยเว้นซะแต่จะมีคำอนุญาติจากศาลเท่านั้น
ขณะเดียวกันแม้คุณจะเป็น Admin แต่ถ้ามันเป็นสถานที่ที่อื่นที่ไม่ใช่ที่ทำงานคุณก็ไม่มีสิทธิ์ไปล่วงล้ำหรือไปดักอีเมล์ของผู้อื่นได้ นอกเสียจากทางเจ้าของสถานที่หรือผู้ดูแลจะอนุญาติแล้วเท่านั้น

8) คร่าวๆนะเพราะไม่ใช่ทนายความ  ;D
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ ColVIpTeCh

• Union Relationship Leader
  • 7,407
  • 169
  • ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^
    • กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย - ColVlpTeCh
ขอเสริมนะครับ

หากว่าการดักอีเมล์นั้น หมายถึงการตรวจสอบด้วยหน้าที่ หรือตามข้อบังคับของบริษัทแล้ว อีเมล์ที่ใช้ในงานบริษัท ก็เปรียบเสมือนเป็นทรัพย์สินของบริษัทเช่นกันครับ

ดังนั้น ต้องมองที่ข้อกำหนด ข้อกฏหมาย หรือข้อบังคับในบริษัท ที่ท่านทำงานอยู่ด้วยครับ

เว้นแต่ คุณใช้ Hotmail ส่งเมล์ที่บ้านแล้วโดนดักข้อมูลโดยผู้ไม่ประสงค์ดีกลางทาง (อันมิชอบด้วยกฎหมาย) อันนี้เข้าข่ายตาม พรบ. ครับ

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^

clubcoms

ถึงจะยังไง ก่อช่าง ครับ

การดักจับข้อมูล ของ คนอื่นผิดเต็มประตู  ( หากไม่ได้ รับอนุญาติ  )

ออฟไลน์ neocrisis

• 652
  • 0
ก็อย่างที่คุณ ColVlpTeCh บอก และหลายๆ คนบอกนั่นแหล่ะครับ มองดูที่หน้าที่ ข้อกำหนดของบริษัท
เรามีหน้าที่ตรวจตรา และตรวจสอบ ก็คือการดู แต่ต้องรักษาจรรณาบรรณ ซึ่งไม่เข้าข่ายความผิดแน่นอน
แต่ถ้ากรณีที่มีการไปเปิดเผยโดยมิชอบ ที่เป็นเหตุให้ผู้ที่เป็นเจ้าของเดือดร้อน ก็ถือว่าผิดกฏหมายครับ
นอกเสียจากผู้ที่เป็นเจ้าของได้กระทำผิดตาม พรบ. ซึ่งจำเป็นต้องมีการเปิดเผย เพื่อตรวจสอบ และ
ให้เจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องสอบสวนอันนี้เรามีสิทธิ์ที่จะกระทำได้ครับ

สรุปคือต้องดูที่เหตุผลครับว่า ดูได้ กับดูไม่ได้เพราะอะไร
เรื่องแบบนี้เจอมากับตัวเพราะผมเป็นคนดูแลอยู่  O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>