Thaiadmin

การติดตั้ง cacti บน linux

ออฟไลน์ Keetawat

• **
  • 877
  • 3
Re: การติดตั้ง cacti บน linux
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2011, 22:28:44 »
ตอนนี้ผมกำลังเจอกับปัญหาที่ผมยังไม่เคยเจอครับ คือตอนนี้ผมเปลี่ยนการเชื่อมต่อ Internet Gateway จากเดิมที่เป็น eth เป็น ppp0 ครับ แต่ติดปัญหาที่หมายเลข IP Address เปลี่ยนแปลงอยู่เรื่อย กรณีนี้มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
แดงล้วนไซร้ปลิวไสวใช่ธงชาติ    ขาวล้วนอาจมิบ่งได้ใช่ศาสนา
น้ำเงินล้วนมิอาจหมายใช่กษัตรา           หากไม่มารวมเป็นธงชาติไทย

รู้รักสามัคคี

คิดถึง VB.NET คิดถึงคุณ BuffBear  อิอิ

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,250
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2011, 22:39:19 »
ลองใช้เป็น DyDNS ดูครับ น่าจะช่วยแก้ปัญหาในเบื้องต้นได้น่ะครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 14:34:09 »

อาจจะตอบล่าช้าไปนะครับ แต่หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่เขาค้นหานะครับ

การที่จะให้ CACTI สามารถ Get ค่า SNMP ของ firewall ของ fortinet ได้นะนั้นไม่ได้เพียงแค่ config ที่ snmp ที่ interface ของ firewall เช่น snmp version 1,2 ก็ได้ ,กำหนด interface ที่จะให้ get ค่า snmp ของ firewall หลังจากเรากำหนดค่านี้ทั้งหมดแล้ว เมื่อลอง ให้ cacti get snmp จาก firewall ของ fortigate จะได้ snmp error ออกมาเป็นเพราะ เราไม่ได้ใส่ค่า contact และ location ซึ่งเป็นแค่ค่าที่บอกว่าเราจะบอกว่า contact กับใคร firewall ตัวนี้อยู่ที่ไหน ซึ่งเป็นแค่ Text ธรรมดา (อันนี้ตกมาตายมาแล้วครับ พอหาเจอแทบอยากจะกระโดดเอาหัวชนกำแพง) ที่นี้เราก็แค่หา Template ของ Firewall มา import เข้าไปซะ

ถ้าทำตามนี้รับรองว่าได้ครับ
ไม่ทราบว่ามีตัวอย่างการ config ไหมครับ เพราะว่าตอนนี้ผมก็ติดปัญหา snmp error เหมือนกันครับ
คือผมไม่สามารถ get ค่า จากอุปกรณ์ตัวไหน ๆ ได้เลยครับ ได้แต่ Localhost ครับผม

ออฟไลน์ B.Pharapat

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 14:47:14 »
ไม่ทราบว่ามีตัวอย่างการ config ไหมครับ เพราะว่าตอนนี้ผมก็ติดปัญหา snmp error เหมือนกันครับ
คือผมไม่สามารถ get ค่า จากอุปกรณ์ตัวไหน ๆ ได้เลยครับ ได้แต่ Localhost ครับผม

คุณได้ enable snmp ที่ตัว อุปกรณ์ ที่จะ monitor หรือยังครับ แล้วตั้งใส่ SNMP Community ตรงกับที่ตั้งไว้บน ตัว อุปกรณ์ หรือเปล่า ครับ

http://www.km.thaicyberu.go.th/linkfile/PMQA/File/KM51/4_1_UniNet_KM/cacti.pdf

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 15:17:16 »
คุณได้ enable snmp ที่ตัว อุปกรณ์ ที่จะ monitor หรือยังครับ แล้วตั้งใส่ SNMP Community ตรงกับที่ตั้งไว้บน ตัว อุปกรณ์ หรือเปล่า ครับ

http://www.km.thaicyberu.go.th/linkfile/PMQA/File/KM51/4_1_UniNet_KM/cacti.pdf
ผมจะใช้ monitor Fortigate 80C กับ linux server ที่เป็น centos ครับผม
บนตัว Fortigate 80C มี wan 2 port,DMZ 1 port และ int อีก 1 port ซึ่งบน 80 c ผมได้เปิด SNMP ทุก interface แล้วนะครับ (wan 2 port,DMZ 1 port และ int อีก 1 port)
เหลือแต่การตั้งค่าใน System>config>SNMP v1/V2c หนะครับที่ไม่รู้ว่าต้องตั้งค่าอะไรลงไปบ้างครับ
แล้วก็การ config บนตัว linux server ด้วยครับ ว่าผมต้องทำยังไงบ้าง ตอนนี้ผมติดตั้ง net-snmp กับ net-snmp-utils ไป แล้วก็สั่ง start service ไปครับไม่รู้ว่าทำถูกเหรอป่าวครับ
ทั้ง 2 อย่าง cacti ของผมยังขึ้น SNMP error อยู่เลยครับ

• 3,250
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 15:19:26 »
ที่ตัว Fortigate 80C คุณต้องกำหนด Community String ด้วยนะครับ แล้วจากนั้น เอา Community String ไปกำหนดใน Cacti ที่ Host นั้น ด้วยครับ
ถ้าตัว Fortigate 80C ของคุณมี การทำพวก Firewall หรือ ACL คุณต้อง Allow ให้  Server ตัว Cacti เข้ามา connect ได้ด้วยน่ะครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 15:33:35 »
ที่ตัว Fortigate 80C คุณต้องกำหนด Community String ด้วยนะครับ แล้วจากนั้น เอา Community String ไปกำหนดใน Cacti ที่ Host นั้น ด้วยครับ
ถ้าตัว Fortigate 80C ของคุณมี การทำพวก Firewall หรือ ACL คุณต้อง Allow ให้  Server ตัว Cacti เข้ามา connect ได้ด้วยน่ะครับ
Community String กำหนดเป็นอะไรก็ได้เหรอครับ ต้องกำหนดตามช่องพวกนี้ไหมครับ

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 15:45:52 »
Community String กำหนดเป็นอะไรก็ได้เหรอครับ ต้องกำหนดตามช่องพวกนี้ไหมครับ

Community String น่าจะตั้ง อะไรก็ได้นะครับ แต่ คุณต้องใส่ค่าให้ ตรง กับที่ คุณจะ add device ที่ cacti

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 15:53:57 »
community string หรือ community name ตั้งเป็นอะไรก็ได้ครับ มันคล้ายๆ กับ password นั่นแหล่ะครับ เพียงแต่มันเป็น pain text ไม่ได้มีการ encrypt ไว้แต่อย่างใด
อีกอย่างเป็นการ กำหนดว่า เครื่องใดที่จะเข้า มาคุยกับเครื่องนี้ ต้องรู้ community string นั้นด้วย ไม่งั้นก็คุยกันไม่ได้ครับ รวมไปถึงการ set allow ว่าให้ ip ใดบ้าง สามารถคุยผ่านทาง snmp ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:28:29 »
ตอนนี้ ผม get ค่าจาก 80 c ได้แล้วนะครับ
SNMP Information
System:80c
Uptime: 34015218 (3 days, 22 hours, 29 minutes)
Hostname: FGT80C3909623502

แต่ว่า Status ขึ้นว่า Recovering ครับ
เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 16:00:20
ตอนนี้ ผม get ค่าจาก 80 c ได้แล้วนะครับ
System:80c
Uptime: 34015218 (3 days, 22 hours, 29 minutes)
Hostname: FGT80C3909623502

แต่ว่า Status ขึ้นว่า Recovering ครับ

ตอนนี้กราฟจาก FortiGate 80C ผมขึ้นมาแล้วนะครับ
เหลือแต่กราฟที่ต้องอ่านจาก Linux Server ครับผม ไม่รู้ว่าต้องใช้คำสั่งอะไร ในการเปิด snmp บนตัว Linux ครับ
เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 17:02:53
ไม่ทราบว่า ต้องตั้งค่าในเครื่อง centos ยังไงบ้างครับ ถึงจะให้ cacti ไป get ค่าออกมาได้ครับผม

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:39:13 »
ไม่ทราบว่า ต้องตั้งค่าในเครื่อง centos ยังไงบ้างครับ ถึงจะให้ cacti ไป get ค่าออกมาได้ครับผม
Start SNMP บน CentOS ครับ

http://www.netadmintools.com/art483.html
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:39:55 »

ไม่ทราบว่า หมายถึง get ค่าผ่านทาง snmp ใช่เปล่า ครับ
ถ้าใช่ ที่ตัว CentOS ต้อง run service snmp ด้วยน่ะครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 10:01:41 »
ไม่ทราบว่า หมายถึง get ค่าผ่านทาง snmp ใช่เปล่า ครับ
ถ้าใช่ ที่ตัว CentOS ต้อง run service snmp ด้วยน่ะครับ
ผมติดตั้ง yum Install net-snmp net-snmp-utils ไปแล้วล่ะครับ
service snmpd on แล้วครับ
แต่ cacti ยังget ค่าไม่ได้ครับ
หรือว่าต้อง config อะไรเพิ่มเติมไหมครับ ผมลอง config ตามหลานเวปแล้วยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ
ใน cacti ก็ยังขึ้นว่า test server (172.16.56.234)
SNMP error ครับ

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 10:06:00 »
ผมติดตั้ง yum Install net-snmp net-snmp-utils ไปแล้วล่ะครับ
service snmpd on แล้วครับ
แต่ cacti ยังget ค่าไม่ได้ครับ
หรือว่าต้อง config อะไรเพิ่มเติมไหมครับ ผมลอง config ตามหลานเวปแล้วยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ
ใน cacti ก็ยังขึ้นว่า test server (172.16.56.234)
SNMP error ครับ

ในตัว cacti กำหนด community string ให้ตรงกับตัว fortigate 80C ด้วยน่ะครับ แล้วลองดูเรื่อง firewall หรือ ACL ที่ตัว fortigate 80C ด้วยน่ะครับ ว่า allow ให้ IP ของ CentOS เข้ามาคุยผ่านทาง SNMP ไว้ด้วยหรือไม่ ครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 10:14:37 »

ในตัว cacti กำหนด community string ให้ตรงกับตัว fortigate 80C ด้วยน่ะครับ แล้วลองดูเรื่อง firewall หรือ ACL ที่ตัว fortigate 80C ด้วยน่ะครับ ว่า allow ให้ IP ของ CentOS เข้ามาคุยผ่านทาง SNMP ไว้ด้วยหรือไม่ ครับ
ตอนนี้ผม get ค่าจาก 80c ได้แล้วครับผม
แล้วตอนนี้จะให้ get ค่า server ที่เป็น centos ด้วยกันครับ ซึ่ง server ทั้งหมดต่อทางพอร์ท DMZ ของ 80c ไปครับ ip address วง server ก็เป็นวงเดียวเลยครับผม

• 4,820
  • 15
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 10:38:35 »
ตอนนี้ผม get ค่าจาก 80c ได้แล้วครับผม
แล้วตอนนี้จะให้ get ค่า server ที่เป็น centos ด้วยกันครับ ซึ่ง server ทั้งหมดต่อทางพอร์ท DMZ ของ 80c ไปครับ ip address วง server ก็เป็นวงเดียวเลยครับผม

ลองดูการ ติดตั้ง และตัวอย่างการ config snmp จาก link ข้างล่าง นี้ดูครับ แต่เป็นของ debian แต่คิดว่าประยุกต์กับ centos ได้
แล้วที่ centos ต้องเปิด port snmp ไว้ด้วยนะครับ

http://www.debianhelp.co.uk/snmp.htm

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2011, 17:19:38 »
ผมมีปัญหาว่าเวลา cacti ส่งเมล์ alert มา ตัวเลขเวลาในข้อความที่ส่งมาไม่ตรงกับเวลาจริงนะครับ แต่เวลาที่รับตรงนะครับ อย่างงี้ต้องไปแก้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

toon_sl

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 4 มกราคม 2013, 10:36:53 »
เคยเจอปัญหา การตั้งค่าต่างๆถูกต้องหมดแล้วแต่ภาพไม่ขึ้นครับ ให้เข้าไปเช็คที่ tab console หัวข้อ graph managment และหัวข้อ Data source จะมีลิสลายละเอียดของกราฟ ให้คลิกไปที่หัวข้อกราฟที่ต้องการ
จะมีหัวข้อด้านบนขวามือ tun off graph debug mode ให้คลิกแก้เป็น turn on นะครับ แล้วสั่งรัน cacti ใหม่อีกครั้งเพื่อให้สร้างกราฟ อย่าลืมไปแก้ crontab ให้สั่งรันทุกๆ 5 นาที หรือตามต้องการนะครับ

### ถ้าเป็น mysql ให้กรอกยูสเซอร์เนมพาสเวิร์ด ของ root mysql และพาสเวิร์ดนะครับ ถ้าใส่เฉพาะของ cacti user จะไม่สามารถ monitor ระบบได้ทั้งหมด บางครั้งภาพจะไม่ขึ้นด้วย

ลองดูนะครับ สู้ๆ ถ้าไม่ได้จริงๆ เมล์มาขอ document จากผมได้นะครับ ทำตามรับรอง ได้กราฟสมใจครับ

### เข้ามาเพื่อแบ่งปัน ช่วยกันชาวไอที

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014, 22:06:12 »
รบกวนสอบถามครับ ผมเป็นมือใหม่ ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง Linux เท่าไรครับ แต่อยากลองเล่น Cacti
แต่พอผมตามทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วมันไม่สามารถ Browse ตัว Cacti ได้ครับ ผมลง Cacti
ใน CentOS 6.4 บน VMware
แล้วเวลา start service httpd มันขึ้นตามด้านล่างครับ
 httpd: Could not reliably determine the server's fully qualified domain name, using localhost.localdomain for ServerName
แต่เช็ค Service แล้วมันก็ running อยู่อ่ะครับ
รบกวนด้วยครับ