Thaiadmin

การติดตั้ง cacti บน linux

ออฟไลน์ smartsoft

• 3,250
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
การติดตั้ง cacti บน linux
« เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 13:57:47 »
อันนี้ผม ติดตั้งกับ Red Hat Enterprise Linux 5
ว่าแล้วเราก็มา บรรเลง กันเลย ครับ

1.   Requirements
        1.1   RRDTool 1.0.49 หรือ 1.2.X หรือ version ที่สูงกว่า
        1.2   MySQL 4.1.X หรือ 5.X หรือ version ที่สูงกว่า
        1.3   PHP 4.3.6 หรือ 5.X หรือ version ที่สูงกว่า
        1.4   Web Server เช่น Apache หรือ IIS
2.   Required Packages for RPM-based Operating Systems
        2.1   httpd
        2.2   php
        2.3   php-mysql
        2.4   php-snmp
        2.5   mysql
        2.6   mysql-server
        2.7   net-snmp
        2.8   rrdtool
3.   Install and configure cacti
        3.1   ทำการแตกไฟล์ cacti
            shell> tar -zxvf cacti-version.tar.gz
        3.2   สร้าง Database Mysql
            shell> mysqladmin -u root -p'my_password' create cacti
        3.3   Import database cacti
            shell> mysql -u root -p'my_password' cacti < cacti.sql
        3.4   สร้าง username และ password สำหรับ cacti ของ MySQL
            shell> mysql -u root -p'my_password'
            mysql>GRANT ALL ON cacti.* TO cactiuser@localhost IDENTIFIED BY ‘somepassword’;
            mysql>flush privileges;
        3.5   แก้ไขค่า configure ที่อยู่ใน include/config.php ให้ถูกต้อง

3.6   กำหนด permission ให้กับ graph และ log
            shell>chown 'R cactiuser rra/ log/
        3.7   เพิ่ม crontab
            */5 * * * * cactiuser php /var/www/html/cacti/poller.php > /dev/null 2>&1
        3.8   เปิด cacti ด้วย Browser
            http://your-server/cacti/
4.   เปิดโปรแกรม cacti
        4.1   เมื่อเปิดโปรแกรม cacti ครั้งแรกจะปรากฏดังนี้ ให้คลิก Next ผ่านไป ครับ

4.2   เลือกชนิดการติดตั้งเป็นแบบ new install ดังรูป

4.3   ถ้าติดตั้งทุกอย่างเรียบร้อยแล้วจะได้ผลดังรูปนี้ครับ

4.4   จากนั้นจะเข้าสู่หน้า login ให้ป้อน username และ password เป็น admin

4.5 ให้ทำการเปลี่ยน password ใหม่ได้ตามใจชอบเลยครับ

4.6 จะได้โปรแกรม cacti ดังรูปครับ

เป็นอันเสร็จพิธีเรียบร้อยแล้วครับ เพียงเท่านี้เราก็ได้ cacti ไว้ monitor ระบบของเราแล้วครับ

อ้างอิง :  http://www.cacti.net/
         http://www.cacti.net/documentation.php

อันนี้ ตัวอย่าง Graph ส่วนนึงที่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2010, 09:19:11 โดย smartsoft »
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

Re: การติดตั้ง cacti บน linux
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 11:08:07 »
ท่านเต้ ให้ความรู้กับผมมากๆเลยครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ :)
เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2009, 17:28:20
เย้ๆๆ สำเร็จแล้วครับ Cacti กราฟขึ้นแล้วครับ ดีใจมากเลยครับ หลังจาก config Cacti มา 2 เดือน O0

ออฟไลน์ poy_local

• 173
  • 1
  • ^^หนุ่มสุรินทร์เหลา^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 18:48:33 »
ผมเลยลองลงบน ubuntu 9.04 desktop ปรากฎว่ารูปขึ้นโชว์เป็นกากบาท   ไม่ยอมแสดงเป็นกราฟ  งงตั้งนานก็ยังไมได้
แต่ถ้า กดเข้าไปที่ตัวกากบาท ก็แสดงเป็นกราฟ   
ทำไงให้มันแสดงกราฟแต่แรกเลยน๊า  ใครเคยเจอแบบนี้แนะนำด้วยนะคับ

แนบรูปให้ช่วยดู

• 3,250
  • 26
  • ไม่มีอะไรสายสำหรับการเริ่มต้น
    • จุดประกายความรู้ที่ไร้ขีดจำกัด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2009, 19:02:19 »
น่าจะอ้างอิง path ของการแสดงผลไม่ถูกต้องน่ะครับ
เมื่อคุณ<!reader!/>เห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณ<!reader!/>เผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณ<!reader!/>สามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

• 173
  • 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2009, 14:51:39 »
manual step by step for install cacti on linux ubuntu 8.04 
ตัวนี้ไปโหลดเขามาอีกทีหนึ่งคับ  แต่ 9.04 ยังทำไม่เวิรค  ไม่รู้เป็นไร อิอิ  งง
ไฟล์ PDF นะคับ zip ไว้
เครดิต จำไม่ได้คับ โหลดมานานแล้ว ขอบคุณมากมายสำหรับเอกสาร แต่จำเครดิตไม่ได้ ไม่ว่ากันนะคับ

ตัวนี้ 8.10  ลง LAMP  ด้วย
www.ubuntugeek.com/install-and-configure-cacti-monitoring-tool-in-ubuntu-810-intrepid-ibex-server.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2009, 15:59:28 โดย poy_local »

siriluk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2009, 17:50:10 »
เราสามารถใช้ cacti monitor fortigate 100 ได้มั่ยค่ะ  ลองแล้ว snmp error ทุกครั้งเลย
เห็นใน   fortigate มี fuction snmp ก็ enable  แล้ว
แต่ พอ  add  divice แล้วก็ snmp error

พอจะมีแนวทางมั่ยค่ะ
หรือว่า มัน monitorได้   อยากรู้ค่ะ 

spider

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2009, 17:18:32 »
เราสามารถใช้ cacti monitor fortigate 100 ได้มั่ยค่ะ  ลองแล้ว snmp error ทุกครั้งเลย
เห็นใน   fortigate มี fuction snmp ก็ enable  แล้ว
แต่ พอ  add  divice แล้วก็ snmp error

หรือว่า มัน monitorได้   อยากรู้ค่ะ 

รบกวนลอง allow snmp ใน interface ด้วยครับ

system => network
Administrative Access  เชคที่ snmp ด้วยผมใช้ firmware M5 อยู่ครับไม่รู้ว่าเหมือนกันรึป่าวนะครับ ;)

siriluk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 00:56:40 »
Allow หมดแล้วค่ะ แต่ ก็ยังไม่ได้   snmp error เหมือนเดิม
ใน policy  ก้ allow ด้วย ก็ยังไม่ได้ ตอนนี้ก็เลยต้องเข้าไปเชคที A100 อย่างเดียว
ใจอยากดูผ่าน cacti นะค่ะ

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 07:19:00 »
Allow หมดแล้วค่ะ แต่ ก็ยังไม่ได้   snmp error เหมือนเดิม
ใน policy  ก้ allow ด้วย ก็ยังไม่ได้ ตอนนี้ก็เลยต้องเข้าไปเชคที A100 อย่างเดียว

ได้ทำการ start service snmp หรือ ยังครับ
แล้วคุณได้ config ไฟล์ snmp.conf ไว้ยังไงบ้างครับ

spider

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 11:03:39 »

น่าจะเป็นที่ cacti แล้วละครับไม่ทราบว่า cacti สามารถ monitor อุปกรณ์ตัวอื่นได้ไหมครับ

siriluk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 15:41:26 »
Firmware Version Fortigate-100A 3.00,build0318,060630   
ไม่ทราบว่าจะอัพเป็น 5 นิต้องเสียอะไรเพิ่มเติมมั่ยค่ะ เหรอว่าอัพได้เหมือนเราเตอร์ทั่วไปได้เลย
แล้วถ้าอัพเฟริ์มแวร์ค่าที่ กำหนดเอาไว้จะหายไปหมดมั่ยค่ะ 
เรา backup ค่า config ไว้ แล้ว ค่อย restone คืนได้มั่ยค่ะ
กลัว ล่มอ๊ะ เปิดตลอดอ๊ะค่ะ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ ตรงไหนบ้างเหรอคับ
ตัว cacti นั้น monitor  device อื่นได้ปกติค่ะ ทั้ง access point  localhost switch L3

• 173
  • 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2009, 17:27:57 »
ไม่ทราบว่าต้องแก้ ตรงไหนบ้างเหรอ[bgcolor=#ff6200]คับ[/bgcolor]
ตัว cacti นั้น monitor  device อื่นได้ปกติ[bgcolor=#0013ff]ค่ะ[/bgcolor] ทั้ง access point  localhost switch L3

ตกลงว่า คับ หรือ ค่ะ  อิอิ
ไม่มี fortigate ใช้  เลยไม่รู้อะ
มี freeBSD   ลงกับ pentium III  รันคู่กับ IPCOP อิอิ
รอท่านอื่นๆ ที่ชำนาญมาช่วยหละกันนะคับ  เอ้ย นะค่ะ   

;)

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2009, 07:43:38 »
Firmware Version Fortigate-100A 3.00,build0318,060630   
ไม่ทราบว่าจะอัพเป็น 5 นิต้องเสียอะไรเพิ่มเติมมั่ยค่ะ เหรอว่าอัพได้เหมือนเราเตอร์ทั่วไปได้เลย
แล้วถ้าอัพเฟริ์มแวร์ค่าที่ กำหนดเอาไว้จะหายไปหมดมั่ยค่ะ 
เรา backup ค่า config ไว้ แล้ว ค่อย restone คืนได้มั่ยค่ะ
กลัว ล่มอ๊ะ เปิดตลอดอ๊ะค่ะ

ไม่ทราบว่าต้องแก้ ตรงไหนบ้างเหรอคับ
ตัว cacti นั้น monitor  device อื่นได้ปกติค่ะ ทั้ง access point  localhost switch L3

snmp ของคุณยัง error อยู่เลย นิครับ
มันเลยไม่สามารถ plot graph ได้ อ่ะครับ

hostneverdie

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2009, 11:00:29 »
มาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณมากๆ  8)  O0

ลายเซ็นคุณ smartsoft ทำไมมีชื่อบริษัทโฮสของผมด้วยอ่าครับ งง เลย  ???

เมื่อคุณhostneverdieเห็นการมีชีวิตเป็นสิ่งที่หนักหนาสาหัส ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน
จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณhostneverdieเผชิญอยู่ และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณhostneverdieสามารถฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมันไปได้

dk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 กรกฎาคม 2009, 12:08:22 »
cacti สามารถ monitor process ของwindows ได้ป่ะคับ ว่า service ไหนใช้ CPU Memory ไปเท่าไหร่  O0

ออฟไลน์ คนจรหมอนหาย

• 395
  • 1
  • ยังอ่อนด้อยน้อยกว่าใครเขาแล้วเราจะได้เป็นแอดมินไหม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2009, 04:40:09 »
ลายเซ็นคุณ smartsoft ทำไมมีชื่อบริษัทโฮสของผมด้วยอ่าครับ งง เลย  ???
งงมากไหมครับ ถ้างงมากก็ลองล็อกอินด้วยฐานะบุคคลทั่วไปดูซิ ยังเป็นชื่อบริษัทโฮสต์ของท่านอยู่อีกป่าว
จะไม่สูงเยี่ยมเทียมเท่ากับเขาอื่น  จะไม่คืนบ้านเก่าให้เขาหยาม
จะตั้งหน้าตั้งตาพยายาม        สมกับนามนักสู้ผู้ยากจน
ชนะอยู่ที่นิ่ง จริงอยู่ที่ใจ ชนะที่ยิ่งใหญ่คือชนะใจตนเอง จงยอมคนเพื่อชนะกิเลส แต่อย่ายอมแพ้กิเลสเพื่อชนะคน คนก็เหมือนคน แต่เป็นคนไม่เหมือนกัน

ahchun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2010, 20:32:49 »
cacti สามารถ monitor process ของwindows ได้ป่ะคับ ว่า service ไหนใช้ CPU Memory ไปเท่าไหร่  O0

ได้อยู่แล้ว download template เพิ่มได้เลย ที่ http://forums.cacti.net/about11615.html
หรือไม่ก็ search google หาคำว่า cacti multicpu template
ในเครื่องบางยี่ห้อ ถ้า 4 cpu ลองทำตามแล้วจะได้กราฟเลย แต่หาก 8 cpu ขึ้นไปอาจมีงงเล็กน้อย

ออฟไลน์ ยุ๊กยิก....

• 26
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010, 11:26:06 »

มันไม่ขึ้นรูปนะครับ  ต้องแก้ตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ chorchank

• 22
  • 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 10:52:26 »
ถ้าลงแล้ว เปิดดูผ่าน Web Browser เครื่องมันเองได้
แต่พอไปเล่นเครื่องอื่นอยากลองเข้าดู ทำไมเข้าไม่ได้อ่ะ
network วงเดียวกันด้วย อยากทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรค้้้าบบ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 เมษายน 2010, 10:56:31 »
firewall ไม่ก็ config ของ apache ครับ
ลอง iptables -F ดูก่อน ครับ

ออฟไลน์ t_rex2

• 31
  • 0
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 15:12:53 »

เครื่องที่ลง cacti ได้ลง snmp รึยังครับ
ถ้าลงแล้วลอง snmpwalk ทดสอบดูครับ

ออฟไลน์ sincere

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 01:52:35 »

มันไม่ขึ้นรูปนะครับ  ต้องแก้ตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้เคยเจอ ครับ ก็ลงแบบทุกครั้งแต่ครั้งนี้ทำไมไม่ขึ้นก็งง เดินไปกินข้าวกลับมาขึ้นเองซะงั้น ลองรอแป๊บไม่ต้องสนใจ ถ้าซัก ชม. ยังไม่ขึ้นอีกลองดู path รูป

ออฟไลน์ Natcha

• *
  • 11
  • 0
  • พรุ่งนี้จะดีอย่างไร อยู่ที่การกระทำในวันนี้
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 9 สิงหาคม 2010, 13:14:57 »
ทำมาตั้งหลายบอร์ด พึ่งเจอบอร์ดนี่แหละคับ ที่ทำเสร็จ

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2010, 10:45:23 »
เคยทำเมื่อนานมาแล้วครับ
แต่คู่มือ ชุดนี้ ครอบคลุม เข้าใจงายมากครับ เยี่ยม O0
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

ออฟไลน์ avalance

• 1,441
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.itsesa.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 11:43:34 »
เสริมให้นิดนึง

สำหรับ centos จะลง rrdtool ไม่ได้ ต้องโหลดมาคอมไพล์

แต่ถ้าใช้วิธีนี้

#vi /etc/yum.repos.d/dag.repo

แล้วใส่ด้านล่างลงไป

[dag]
name=Dag RPM Repository for Red Hat Enterprise Linux
baseurl=http://apt.sw.be/redhat/el$releasever/en/$basearch/dag
gpgcheck=1
gpgkey=http://dag.wieers.com/rpm/packages/RPM-GPG-KEY.dag.txt
enabled=1

:wq

จะสามารถใช้ yum install rrdtool ได้ครับ

ปล. จำไม่ได้ว่าเอามาจากที่ไหน ขอบคุณเจ้าของเค้าละกัน  :)
เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010, 20:04:31
ตอนนนี้กราฟ localhost ขึ้นแล้ว แต่ เครื่องที่ปลายทางอีกเครื่อง กราฟไม่ขึ้น ภาพเป็นกากบาท ลองดู log แล้วพบ

10/14/2010 05:23:06 PM - SYSTEM STATS: Time:4.4407 Method:cmd.php Processes:1 Threads:N/A Hosts:3 HostsPerProcess:3 DataSources:26 RRDsProcessed:14 
10/14/2010 05:23:05 PM - CMDPHP: Poller[0] WARNING: SNMP GetNext Timeout for Host:'192.168.0.10', and OID:'.1.3' 

เครื่องปลายทางลองปิด firewall แล้ว และปิงกันเจอ

มีสาเหตุอื่นอีกไหมอะครับ

เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010, 10:17:42
กราฟขึ้นละ

อิอิ
 facebook.com/itsesadotcom 
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com

คอร์ส Windows Server 2016 https://www.skilllane.com/courses/windows-server-2016
คอร์ส Endian Firewall https://www.skilllane.com/courses/endian-firewall

ออฟไลน์ hardxman

• *
  • 862
  • 2
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 พฤศจิกายน 2010, 17:25:08 »

Fortinet ต้องเปิด SNMP 2 ที่นะครับ
1.ที่ SNMP Config
2.ที่ Interface ต้อง เปิด Service SNMP ด้วยครับ
อันตัวข้า เล็กน้อย ด้อยปัญญา
จึงหวังพึ่ง วิชา จากพวกท่าน
อันความรู้ ข้าน้อย ช่างต่ำตัน
จึงปรึกษา พวกท่าน เพิ่มปัญญา

ออฟไลน์ izeak

• **
  • 603
  • 12
  • ที่บอกว่ายากไม่ได้หมายความว่าทำไม่ได้
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2010, 11:41:56 »
error snmp ตามรูปแก้ตรงใหนครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

• 3,250
  • 26
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2010, 11:53:00 »
error snmp ตามรูปแก้ตรงใหนครับ

ให้เช็ค ทั้ง 2 ฝั่งว่าเปิด snmp ไว้หรือยัง รวมไปถึงการ connection ด้วย community string ครับ

ออฟไลน์ OeTTINGER

• 29
  • 0
  • TH@min Membership
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 มกราคม 2011, 12:01:40 »
Fortinet ต้องเปิด SNMP 2 ที่นะครับ
1.ที่ SNMP Config
2.ที่ Interface ต้อง เปิด Service SNMP ด้วยครับ

อาจจะตอบล่าช้าไปนะครับ แต่หวังว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่เขาค้นหานะครับ

การที่จะให้ CACTI สามารถ Get ค่า SNMP ของ firewall ของ fortinet ได้นะนั้นไม่ได้เพียงแค่ config ที่ snmp ที่ interface ของ firewall เช่น snmp version 1,2 ก็ได้ ,กำหนด interface ที่จะให้ get ค่า snmp ของ firewall หลังจากเรากำหนดค่านี้ทั้งหมดแล้ว เมื่อลอง ให้ cacti get snmp จาก firewall ของ fortigate จะได้ snmp error ออกมาเป็นเพราะ เราไม่ได้ใส่ค่า contact และ location ซึ่งเป็นแค่ค่าที่บอกว่าเราจะบอกว่า contact กับใคร firewall ตัวนี้อยู่ที่ไหน ซึ่งเป็นแค่ Text ธรรมดา (อันนี้ตกมาตายมาแล้วครับ พอหาเจอแทบอยากจะกระโดดเอาหัวชนกำแพง) ที่นี้เราก็แค่หา Template ของ Firewall มา import เข้าไปซะ

ถ้าทำตามนี้รับรองว่าได้ครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ LIEWnetwork

• 71
  • 0
  • วางระบบร้านเน็ต วางระบบร้านเกมส์ ระบบ diskless
    • LIEWnetwork :: วางระบบร้านเน็ต ร้านเกมส์
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 มกราคม 2011, 09:51:12 »
ถ้าลงแล้ว เปิดดูผ่าน Web Browser เครื่องมันเองได้
แต่พอไปเล่นเครื่องอื่นอยากลองเข้าดู ทำไมเข้าไม่ได้อ่ะ
network วงเดียวกันด้วย อยากทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรค้้้าบบ

น่าจะคอนฟิก httpd ที่ Apache ครับ ลองเช็ค permission ดู
LIEWnetwork :: วางระบบร้านเน็ต วางระบบร้านเกมส์ วางระบบ Diskless (ระบบ no hdd) วางระบบแยกเน็ตเกมส์ ระดับมืออาชีพ ดูความไว้วางใจของลูกค้าจำนวนมากได้ที่ http://board.liewnetwork.com/viewtopic.php?f=30&t=6200&start=0

ดำเนินการโดย นายคณิศร ลัภนะโยธิน และทีมงานหลิวเน็ตเวิร์ก
โทรศัพท์ 089-201-1517 MSN: cycob41139@hotmail.com http://www.liewnetwork.com http://www.rainbowsilver.com