Thaiadmin

รวมคนใช้ pfsense บ้างครับ

predsomed

รวมคนใช้ pfsense บ้างครับ
« เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2009, 15:09:00 »
ผมเองเชื่อว่าหลายท่านคงใช้ pfsense กันบ้างนะครับ

smsk

Re: รวมคนใช้ pfsense บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2009, 22:17:34 »
 :D เคยทดลองอยู่ 2-3 เดือน ไม่สำเร็จ เลยลอง endian แทน ตอนนี้ใช้ endian 2.2rc3 อยู่ครับ กะว่าพอมีเวลาจากภาระต่างๆ จะกลับมาลองอีก ไม่รู้เหมือนกันว่าจะสำเร็จหรือไม่

ออฟไลน์ Begin Ad_min

• 710
  • 17
  • หยาดเหงื่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2009, 13:14:26 »
ปรากฎกายยยยย ;D
เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่าน<!reader!/>ครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน

ออฟไลน์ ออมสิน

• **
  • 17
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2009, 16:47:49 »
ผมกำลังเริ่มทดลองใช่ครับมีไรชี้แนะด้วยนะครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ yodtha

• 4
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2009, 14:55:51 »
ผมก็พึ่งศึกษาครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ kamo0073

• 55
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009, 13:29:39 »
เช่นกันครับ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ ค่อนข้าง งง ๆ ครับ กับตัว rule ของเค้าง่ะครับ เปิดทุกพอร์ทก็ยังไม่ได้ ยังไงอยู่ง่ะครับ เซ็ตผิดหรือป่าวผมก็ไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ด้วยนน่ะครับ ผมก็อ่านเอาในหนังสือ เครือข่ายชั้นเซียน extra ง่ะครับ ลองไปหาซื้อน่ะครับป๋ม น่าจะตั้งแต่เล่ม 3 หรือป่าวผมไม่แน่ใจครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

predsomed

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2009, 14:05:32 »
ใช้ครับ ผมว่าอึดดีนะแต่ config อยากอยู่นะ โดยเฉพาะ ftp นี่ ป่านนี้ยังไม่ได้เลย ฮ่าาาาา
งงงงงงงงงง สุดๆเลยครับ

ออฟไลน์ NokTualek

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2009, 19:44:09 »
กำลังศึกษาอยู่ครับ
ตอนนี้ระบบเดิมใช้ Smoothwall  สามารถที่จะ
1. เก็บ Log ตามพรบ ได้ ว่าใครใช้งานเมื่อไร โดยการยืนยันตัวตนผ่าน Advanced proxy  
2. มีระบบเก็บ Log MSN
3. มี QoS
4. มี Block Port เนตเวิร์คภายใน ทำให้ต้องวิ่งผ่าน proxy เท่านั้นในการใช้งานอินเตอร์เนตได้ ทำให้มีการเก็บ log file ได้ดีขึ้น

แต่ลองดูเวปที่สอน pfsense
http://www..com

ค่อนข้างจะสอนรายละเอียดได้ดีมาก และพบว่าตัวระบบใหม่ๆ จะออก ฟังก์ชั้นอะไร หรือแก้ไขอะไรเพิ่มเติมเหมือนติดตามความเคลื่อนไหวของ firewall ตัวนี้ตลอดเวลา
จุดเด่นๆที่เจอคือ
1. มี Portal ครับใช้ Authentication user ได้ดีเลยเพราะการใช้ proxy authen นั้น เกิดเรื่องยุ่งยากที่เครื่องลูกข่ายทุกเครื่องต้องไป set ค่า proxy เอง มีสักร้อยเครื่องคงไม่ไหว และที่สำคัญระบบ Portal สามารถแก้ไข หน้าตาล๊อกอินแบบ html ได้ด้วยจะใส่ code ข้อความอะไรใส่ไปได้เลย จากนั้นก็มี ระบุวันเวลา Expire ให้กับ user แต่ละคนได้ด้วย ว่าจะให้หมดอายุเดือนไหนทำน่าใช้มากครับเช่นคลิกเลือกเดือนไหน ๆ วันไหนๆ ได้เลย ระบบเดิมที่ใช้ Advanced proxy ยังทำไม่ได้

2.มี Traffic Shaping ที่เกียวกับสามารถระบุแบนวิชด์ได้ว่าจะได้อยู่ที่ความเร็วเท่าไรได้  แต่จะพบข้อเสียที่ว่าต้อง Restart service จึงจะทำให้ผลการที่เซตค่าทำงาน

ตอนนี้ยังสังสัยในส่วนของ Portal ครับว่าสามารถที่จะ เก็บ Log การเข้าชมเวปไซต์ของ user ได้หรือเปล่า หากได้แล้วสามารถค้นหาตามวันเวลาได้หรือไม่ เพราะดูในส่วนของ Lightsquid กับ Sarg แค่ดูสถิติการใช้งานและต้องสั่งให้ระบบทำงานตามเวลาที่กำหนดเท่านั้น

ยังไงขอคำแนะนำสำหรับผู้ที่เคยใช้งานแล้วด้วยครับ

msn noktualek@gmail.com  
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

predsomed

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2009, 13:38:41 »
อืม
ผมเองใช้งานอยู่ครับ แต่ไม่ได้ ใช้ proxy authen ในเครื่อง pfsense นะครับ
ให้เป็น firewall เฉยๆ ครับ ผมมีเครื่องที่มี proxy ต่างหาก แล้วส่ง log ไปเก็บ
อีกเครื่องนะครับ ที่เป็นเครื่องเก็บ log ทั้งหมดเลยครับ เพราะผมเองว่าถ้าเอา เจ้า
pfsense นี้ ลงทำหลายอย่างนี่ไม่แน่ใจว่าจะไหวไหม เพราะผมใช้เครื่องเก่า มากๆ
ในการทำ firewall ครับ เลย แยกอะไรต่างๆ ไว้ที่ตัวอื่น เพื่อทำงานได้ดีครับ
และเรื่องการทำ load balance หรือ การ แยกเน็ตและเกม ผมว่าดีเยียมเลย
ยิ่งถ้าคุณมี adsl + leasedline ด้วยแล้ว แยกได้เห็นๆครับ ไงลองดูละกันครับ

ตามความเห็นผมนนะ ถ้าท่านอื่นมีไรแนะเชิญครับ

sawatsri

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009, 15:17:23 »
แยก log กะ radius ออกมาไว้อีกเครื่องครับ pfsense ผมใช้ amd1GHz Ram 256 HDD20G เอง นิ่งดีคับ แต่ HDD ทำงานหนักเพราะ ram มานน้อยไป

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2009, 03:05:54 »
ตอนนี้จะเป็นสาวก Pfsense แล้วอะครับ เพราะอะไรนะเหรอ

สนใจพวก VPN ครับ มีครบเลย

ipsec
openvpn
pptp   

ส่วนเรื่องพรบ ที่เคยถาม ไปอ่านกระทู้หนึ่งเจอเกียวกับการเก็บ log ของ access.log ให้แสดงวันที่ เวลา และ user ที่เข้าเวป ทำให้มีความสมบูรณ์ในการอ้างอิงหรือหาคนกระทำผิดได้ง่ายขึ้นครับ

ตอนนี้สนใจเรื่อง L/B อีก ใครพอแนะนำได้บ้างครับว่า หากเรามี 2 Mb สองเส้น เวลาใช้งานจริงๆมันจะ
1. ขา Up bandwith ได้ เท่ากับ 2 เส้นรวมกัน
2. ขา Down ได้ bw สองเส้นรวมกัน

หรือแค่
a รองรับงานได้มากขึ้น คือ มี 2 งานก็ได้ งานหละ 2 mbps

แต่ดู preview จากเวป http://www.narucha.com/webboard/viewtopic.php?t=14&sid=6b62de9785355311fd9839441d286b4a

แยกขา wan ได้เลยว่าจะเอา service ไหนออกขาไหน
ไม่มีเป้าหมาย บางทีเราก็ไม่เริ่มต้น ^_^
"ชีวิตดีขึ้นได้ ด้วย วิธีคิดและวิธีพูดที่ดี"

predsomed

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 09:37:14 »
ใช่ครับ ถ้าลองใช้แล้วจะชอบครับ สำหรับ pfsense ครับ ครบดี
และถ้าไม่เพิ่มอะไรจะดีมากเลย ใช้แบบเดิมๆดีเลยครับ แต่
ผมเองก็ยังติด ftp อยู่อ่ะครับ อิอิ นานมากแล้วแต่ไม่ได้สักที
ใครพอรู้ แจงให้ฟังทีครับ
wan
lan
dmz

ftp server on dmz

user ไม่สามารถ ftp มาที่เครื่อง server ใน dmz ได้ มันติด ตัว pfsense firewall
ไม่รู้ว่ามันเปิด port อะไรอีก

ออฟไลน์ kamo0073

• 55
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 16:21:22 »
อืม
ผมเองใช้งานอยู่ครับ แต่ไม่ได้ ใช้ proxy authen ในเครื่อง pfsense นะครับ
ให้เป็น firewall เฉยๆ ครับ ผมมีเครื่องที่มี proxy ต่างหาก แล้วส่ง log ไปเก็บ
อีกเครื่องนะครับ ที่เป็นเครื่องเก็บ log ทั้งหมดเลยครับ เพราะผมเองว่าถ้าเอา เจ้า
pfsense นี้ ลงทำหลายอย่างนี่ไม่แน่ใจว่าจะไหวไหม เพราะผมใช้เครื่องเก่า มากๆ
ในการทำ firewall ครับ เลย แยกอะไรต่างๆ ไว้ที่ตัวอื่น เพื่อทำงานได้ดีครับ
และเรื่องการทำ load balance หรือ การ แยกเน็ตและเกม ผมว่าดีเยียมเลย
ยิ่งถ้าคุณมี adsl + leasedline ด้วยแล้ว แยกได้เห็นๆครับ ไงลองดูละกันครับ

ตามความเห็นผมนนะ ถ้าท่านอื่นมีไรแนะเชิญครับ

รบกวนถามหน่อยครับกะว่าจะทำตัวเก็บ log อีกตัวเหมือนกันครับ แต่ใช้โปรแกม ตัวไหนเก็บง่ะครับ

predsomed

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2009, 11:13:01 »
รบกวนถามหน่อยครับกะว่าจะทำตัวเก็บ log อีกตัวเหมือนกันครับ แต่ใช้โปรแกม ตัวไหนเก็บง่ะครับ
syslog ng ครับ สำหรับ linux
ถ้ามี window รวมด้วย ต้องใช้ program อื่นมั้งครับ
อันนี้ไม่แน่ใจอ่ะครับ เพราะไม่รู้ว่ามันสามารถส่ง log ออกมาได้ไหม
พวก event viwer ของ Window อ่ะครับ
โดยส่วนใหญ่ผม ใช้ Linux อ่ะครับ
ลองดูก่อนนะครับ

ออฟไลน์ atom007

• 26
  • 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2009, 00:03:13 »
สวัสดีครับ ผมเป็นหนึ่งคนที่กำลังใช้ pfsense อยู่ครับ แต่ยังไม่คล่องครับ

• 2,554
  • 3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 01:58:21 »
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ ว่าได้ทดสอบ Proxy แล้วเป็นอย่างไรบ้าง

ผมทดสอบจากเวป Test Speedtest ขา WAN พบว่าได้ speed ที่ต่ำกว่าการไม่เปิดใช้งาน Proxy

ใครว่างๆ ช่วยทดสอบให้หน่อยครับว่าเป็นเหมือนกันปล่าว

ลองดูผลการทดลองของผมได้ที่

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=108829.0

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือในเบื้องต้นนะครับ

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 22:57:40 »
ช่วยแนะนำ การส่ง log จาก pfsense ไป เครื่องที่เก็บเป็น syslog-ng ต้อง config ไงครับ ...
แบบนี้ครับ fpsense (syslogd --> syslog-ng) ผมใช้อีกเครื่องเก็บ ทำจาก linux logserver (อาจารย์ บุญลือ ครับ) หลาย ๆตัวอย่างที่แนะนำจะเป็น pfsense + kiwi syslog ครับ

รบกวนด้วยครับ :)
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

predsomed

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 14:48:35 »
ต้องลองหาดูครับ ผมเห็นมีที่ เขา config กันเยอะอยู่ครับ

แต่ผมจ้างเขาทำครับ อิอิ
http://syslog-ng.thaiopensource.org/boonlue/webpage/index.htm
http://61.7.253.244/syslog-ng/

อาจจะช่วยได้ครับ
ลองดูนะครับบบบ

predsomed

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009, 14:49:42 »
สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับ ว่าได้ทดสอบ Proxy แล้วเป็นอย่างไรบ้าง

ผมทดสอบจากเวป Test Speedtest ขา WAN พบว่าได้ speed ที่ต่ำกว่าการไม่เปิดใช้งาน Proxy

ใครว่างๆ ช่วยทดสอบให้หน่อยครับว่าเป็นเหมือนกันปล่าว

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=108829.0

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือในเบื้องต้นนะครับ

ผมเองไม่ลง proxy ไว้ที่ pfsense ครับ ต้องโทษที ครับ

ออฟไลน์ Mrprasit

• 718
  • 11
    • www.chevalgrp.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 1 กันยายน 2009, 16:44:53 »
คือผมอยากทราบ การ config syslog ของ pfsense ครับ ว่าจะส่งไปอย่างไง :)
[img ]http://www.chevalgrp.com/source/banner/laser-cutter-on-metal.jpg[/img]

toneation

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 3 กันยายน 2009, 17:52:52 »
+1  ให้ pfsense ครับ
กำลัง  test  proxy อยู่ ไม่แน่ใจว่ามันดีกว่าเดิมหรือป่าว
ถ้าไงช่วยชี้แนะด้วยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 9 มีนาคม 2011, 16:52:46 »
+1 ด้วย ผมก็ลองใช้อยู่ตอนนี้ ลองใช้ อยู่ที่อภาสเม้นส์ และ ออฟฟิตเองเลย ยังนิ่งอยู่ง่ะ ใช้ดี  O0 ทั้ง สองลาย หนึ่งลาย หรือ สามลาย แต่ติดปัญหาอยู๋ตรง VPN และการ บังคับไอพีออกเน็ต คนละลาย(มีเน็ตสองเล่น เส้นหลัก ต้องการให้เครื่อง เซิฟ โปกรแกรมของออฟฟิตใช้ เส้้นรอง ต้องการให้ ไอพีปกติใช้ แต่ คอลฟิครูยังไงก็ยังมะได้ซักที งง) :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ khanclub

• *
  • 588
  • 0
  • รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน
    • http://auto4t.spaces.live.com/
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2018, 14:59:22 »

ผมเทสแล้ว ได้speed เท่ากับก่อนที่จะติดตั้ง proxy เลยครับ  ผมไม่ได้ตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมเลยครับ ใช้ core  pfsense 2.4.1 ครับ   
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>