Thaiadmin

เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ

บุคคลทั่วไป

Re: เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 10:39:18 »
พอทราบบริษัทที่มา imprement เก่งๆ ของโปรแกรม MS Dynamic AX บ้างไหมค่ะ

Re: เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2014, 07:00:42 »
ล้านนา ERP พอจะได้มั๊ยครับ เพิ่งส่งเข้าประกวด ผมดัดแปลงมาจาก OpenERP ปัจจุบันเป็น Odo ไปแล้วครับ  ;D
ผมทำเล่นๆ นะครับ เห็นว่าการติดตั้ง OpenERP มันยุ่งยาก ก็เลยดัดแปลง Ubuntu Server ให้สามารถติดตั้ง OpenERP ด้วยคำสั่งเดียว

ERP Expert

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 10:30:55 »
แนะนำสำหรับผู้ที่จะเลือกใช้ระบบ ERP ครับ  ERP แบ่งเป็น 2 ระดับ
1. ระดับ โลกที่มีใช้กันทั่วโลก
2. ระดับ ของคนไทย

ระดับ โลกมีผู้นำดังนี้
1. SAP
2. Oracle
3. Infor
4. Microsoft
5. Others......

SAP มี Product 2 ตัว  A1 (R3 เดิม) เหมาะกับองค์กรขนาดใหญ่ มีงบเพียงพอ น่าจะต้องมี 10 ล้านขึ้นไป  และ B1 เหมาะกับ ขนาดเล็ก ไม่มีผลิต function จำกัด งบเริ่มต้น น่าจะ  3 ล้าน (ลอง check ดูที่ sap.com)

Oracle มี Peoplesoft และ JD Edwards ERP ระดับพอๆกัน SAP A1 งบขั้นต่ำไม่แน่ใจครับแต่น่าจะ 5 - 6 ล้าน ขึ้นไป (ลอง check ดูที่ oracle.com)

Infor  มี ERP หลายตัว ตั้งแต่ Infor LN (หรือ Baan เดิม) ตัวนี้มี function ดี รองรับการผลิต (production module) ได้ดีมาก และมี service module และ freight module, finance module
เป็น software ดีตรับเป็นตัวเดียวกับที่บริษัท Boeing ผู้ผลิตเครื่องบิบระดับโลกใช้ และ บริษัท รถแข่ง Ferrariใช้ ก่อนน่านี้ราคา ระดับเดียวกับ SAP แต่ปัจจุบันลดลงมา เริ่มต้นสำหรับธุรกิจขนาดเล็ก ประมาณ 2 ล้านกว่าได้ครับ (ลอง check ดูที่ iassistcorp.com)
Infor มี syteline ERP เหมาะกับ ธุรกิจขนาดเล็ก มี production เหมือนกับ ราคาเริ่มต้น 2 ล้านได้ครับ (ลอง check ที่ infor.com)
Infor มี M3 ERP อีกตัว มีการรองรับการผลิตได้ดี เป็นระดับเดียวกับ SAP A1 งบน่าจะต้องมี 6-7 ล้าน ขึ้นไป

Microsoft มี 2 ตัว Navision และ AX
ตัว Navision มี function จำกัดไม่ซับซ้อนมาก แต่ไม่มีผลิต function น้อยมากเมื่อไปเทียบกับ SAP A1, Infor LN, Infor M3 และ Oracle ครับ งบเริ่มต้นน่าจะ ประมาณ 2 ล้าน ครับ
ตัว AX จะมี function มากกว่าแต่ก็ยังไม่เท่า ระดับ SAP A1, Infor LN, Infor M3 และ Oracle ครับ งบประมาณเริ่มต้นก็น่าจะต้องมี 5 - 6 ล้านครับ

ระดับของคนไทย
มีตั้งแต่ หลักหมื่น จนระดับ ล้านครับ แต่ต้องตรวจสอบ function ให้เหมาะสม เพราะ function จะไม่สามารถเที่ยบกับระดับของต่างประเทศใหญ่ๆได้ แต่ข้อดีคือจะถูกกว่า และส่วนใหญ่เป็นภาษาไทยได้ครับ เหมาะกับธุรกิจที่ไม่ใหญ่มาก ขนาดเล็ก และเริ่มต้นใช้ระบบ ในการทำงาน ไม่เหมาะกับบริษัทเคยมีการใช้ software มาบางแล้วเช่น express เพราะเมื่อจะเปลียนระบบแล้วควรจะให้มี function การรองรับที่มากกว่า
และถ้าราคาขึ้นระดับล้านกว่าขึ้นไปแล้วแนะนำว่าใช้ของต่างๆประเทศที่ระดับสัก 2 ล้าน ดีกว่า เช่น Infor LN, และ Infor Syteline หรือ SAP B1 คุ้มค่ากว่ามาก ไม่แนะนำ microsoft navision ในงบประมาณนี้  function การใช้งาน ของ navistion ค่อนข้างจำกัด

ทศ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2017, 13:10:46 »
ขอเสริม ความเห็น ของ คห .  27   นะครับ  ผมว่าตอนนี้ในการหา Software ERP  ควรเน้นเรื่องการผลิตที่ดีนะครับ เพราะถ้าใช้ดีแค่บัญชี อย่าไปใช้เลยครับ 
----------------------------------------------------------------
ขออนุญาต แนะนำ บริษัท อีอาร์พี แฟคทอรี่ ซอฟท์  จำกัด    http://www.erpfactorysoft.com/ ครับ
เป็นบริษัท software house ของคนไทย แต่เป็นทีมที่มีประสบการณ์กับโรงงานต่างชาติมามาก
เน้นในเรื่อง Software ช่วยในการวางแผนการทำงานทุกๆ หน่วย งาน ของ องค์กรได้ดี ไม่ว่าจะเป็น
แผนการผลิต   แผนการจัดซื้อวัสดุ   แผนการเตรียมจ่ายของให้ฝ่ายผลิตของ แผนก แวร์เฮาร์    และอื่นๆ

Software Package ของ บริษัท ชื่อ Netsys ERP/MRP   ครับ

สิ่งที่สำคัญในระบบ ERP ของโรงงานอุตสาหกรรม  คงน่าจะเป็นระบบการวางแผนการผลิต และ ระบบการวางแผนการจัดการวัสดุ
( Master Production Schedule &  Materials Requirement Planning )
 ที่จะต้องใช้   MPS/MRP System  เพราะเป็นระบบที่เป็นหัวใจสำคัญของโรงงานอุตสาหกรรมเป็นจุดตั้งต้นของการวางแผน
ทั้งหมด  เพราะต้องใช้การคำนวณ BOM และขบวนการผลิต  Routing ที่ซับซ้อน  และที่สำคัญต้องคำนวณถูกต้อง และรวดเร็วด้วย
อีกทั้ง หัวใจสำคัญ คือ Stock ของทั้ง สินค้า วัตถุดิบ  และ งานระหว่างทำ ( f/g , r/w and wip stock )

http://www.erpfactorysoft.com/