Thaiadmin

เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ

อ.เต้ย

เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ
« เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2009, 15:48:07 »
เรามา เรียงอันดับ Software ERP กันหน่อยไหม (ถ้าผมเขียนผิดหรือไม่ใช่ ใส่เหตุผลใว้ด้วยครับ)

อันดับ ที่ 1 SAP เป็น ERP ขนาด ใหญ่ที่รู้จักกันทั่วโลก โด่งดังมากถึงขั้นเข้าไปสอนกันในมหาวิทยาลัย ใครๆก็อยากใช้ แต่ใช้งานยากภาษา ยังไม่ค่อย เปิดเท่าที่ควร
อันดับ ที่ 2 Oracle เป็น ERP ขนาดใหญ่ที่รู้จักกันทั่วโลก และราคา ค่า license ก็แพงที่สุดในโลกด้วย และค่า Implement ก็แพงมากๆ บางคนยังสับสนเรื่อง Oracle Application ERP กับ Oracle Database แยกกันให้ออกจะได้ไม่เถียงกัน
อันดับ ที่ 3 Lawson M3 หรือ ชื่อเดิม Movex เป็น ERP ขนาดใหญ่ที่รู้จักกันทั่วโลก โดยเฉพาะ ทางยุโรป โดดเด่นทางด้านการผลิตแบบซับซ้อน และ Technology Tool  โดยมากจะรู้จักกันในกลุ่มอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องนุ่งห่ม และโรงงานเหล็ก เป็นต้น
อันดับ ที่ 4 Baan Info ตอนนี้ บ้านเราอาจจะเหงา เป็น Product ที่ดี แต่หาคน Implement ยาก เข้าบ้านเรานานมากแต่การตลาด ห่วยแตก เลยไม่ค่อยคุ้นหูเด๊กใหม่ๆ
อันดับ ที่ 5 QAD เก่าแต่เก๋า เสียดายคงทน Version เดิมนานไปหน่อย ปล่อยให้ ERP ตัวเล็กๆ กระโดดข้ามหัวไปหมดแล้ว แต่ยังไม่ทิ้งความเก่ง เข้าไปแย่งทุกธุรกิจ แต่......รอดไหม อาจจะล้าหลังเรื่อง Database นิดหน่อย
อันดับ ที่ 6 IFS มาจากเดนมาค เก๋าแต่การทำตลาด ยังกล้าๆกลัวๆ ยังเดินตาม รุ่นพี่อย่าง Movex อยู่หลายขุ่ม
อันดับ ที่ 7 Ax ของ ยักย์ใหญ่ Microsoft ใช่ง่าย หน้าตาสวยงามตามแบบ เจ้าของ ถึงแม้จะเป็นของ Microsoft แต่ Technology ยังห่าง จากรุ่นพี่ๆอันดับ 1-4 อยู่บานตระไท ยังต้อง อีกหลาย Version กว่าจะทัน
สุดท้าย ที่จะกล่าวถึง Syline ของ Info เขียนชื่อเขาผิดต้องขออภัย อันนี้จริงๆก็ไม่ได้ต่างจาก AX หรอกครับ คู่แข่งตลอดการ แต่รวมๆทั้งชื่อเสียงอาจจะยังไม่เท่า AX แต่การทำงาน ไม่ได้ด้อย เลยบ้างสิ่งบ้างอย่างใกล้เคียงกับรุ่นพี่ แถวบนๆเลยก็ว่าได้

สุดท้ายนี้ ที่เขียนมาเท่าที่ตัวเอง ได้รู้ได้อ่านมา ผิดพลาดประการใดเพิ่มเติมหรือแก้ไขให้ด้วย เพื่อเป็นการประกอบการตัดสินใจ ในการเลือกใช้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hoa

• 166
  • 0
  • TH@min Membership
    • Fomula Winning Accounting Software
Re: เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2009, 11:39:40 »
ไม่มีของคนไทยบ้างหรือครับ ของเมืองนอกกลัวเรื่อการเปลี่ยนแปลงของกรมสรรพากรครับ
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

พีรไพ

Re: เรามาจัดอันดับ ERP กันหน่อยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2009, 16:44:33 »
เห็นตามอาจารย์ เต้ยเลยครับ ที่กล่าวมา ใช้เลยครับ ใครใช้ตัวไหนลองเข้ามาตอบหน่อยอยากรู้ครับ

แล้วตอบคุณ Hoa ขอบอกว่า Software ต่างประเทศ Support เรื่องบัญชี และภาษีบ้านเราทุกอย่างครับไม่ต้องกลัว ครับ

นัท

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 16:19:49 »
ผมเคยใช้ 2 ตัวครับที่กล่าวมา ตอนแรกก็ Oracle ครับ Policy ครับยาวเลยเกือบ 7ปี แต่ใช้แค่ฝั่งบัญชีและซื้อขายสต๊อกครับ แต่ Production ไม่ได้ใช้เพราะจะต้องเขียนเพิ่มเยอะครับ พอดี ได้ MD ท่านใหม่เข้ามาเขาบอกว่าในเมื่อใช้ทั้งหมดของ ERP ไม่ได้ก็เปลี่ยนซิ เลยได้ปรับเปลี่ยนใหม่ตอนนี้ใช้ Lawson M3 ก็ กำลัง Implement ครับ แต่ส่วนผลิตรองรับได้ครับไม่ต้องเขียนเพิ่มครับก็เพิ่งจะได้ใช้ครบ Module นี่เเหละ

ออฟไลน์ cbnaline

• *
  • 93
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 12:36:05 »
แล้ว navision ละดีป่าวครับ
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ muchi

• 132
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 13:37:26 »
เรามา เรียงอันดับ Software ERP กันหน่อยไหม (ถ้าผมเขียนผิดหรือไม่ใช่ ใส่เหตุผลใว้ด้วยครับ)

อันดับ ที่ 1 SAP เป็น ERP ขนาด ใหญ่ที่รู้จักกันทั่วโลก โด่งดังมากถึงขั้นเข้าไปสอนกันในมหาวิทยาลัย ใครๆก็อยากใช้ แต่ใช้งานยากภาษา ยังไม่ค่อย เปิดเท่าที่ควร
อันดับ ที่ 2 Oracle เป็น ERP ขนาดใหญ่ที่รู้จักกันทั่วโลก และราคา ค่า license ก็แพงที่สุดในโลกด้วย และค่า Implement ก็แพงมากๆ บางคนยังสับสนเรื่อง Oracle Application ERP กับ Oracle Database แยกกันให้ออกจะได้ไม่เถียงกัน
อันดับ ที่ 3 Lawson M3 หรือ ชื่อเดิม Movex เป็น ERP ขนาดใหญ่ที่รู้จักกันทั่วโลก โดยเฉพาะ ทางยุโรป โดดเด่นทางด้านการผลิตแบบซับซ้อน และ Technology Tool  โดยมากจะรู้จักกันในกลุ่มอุตสาหกรรมอาหาร เครื่องนุ่งห่ม และโรงงานเหล็ก เป็นต้น
อันดับ ที่ 4 Baan Info ตอนนี้ บ้านเราอาจจะเหงา เป็น Product ที่ดี แต่หาคน Implement ยาก เข้าบ้านเรานานมากแต่การตลาด ห่วยแตก เลยไม่ค่อยคุ้นหูเด๊กใหม่ๆ
อันดับ ที่ 5 QAD เก่าแต่เก๋า เสียดายคงทน Version เดิมนานไปหน่อย ปล่อยให้ ERP ตัวเล็กๆ กระโดดข้ามหัวไปหมดแล้ว แต่ยังไม่ทิ้งความเก่ง เข้าไปแย่งทุกธุรกิจ แต่......รอดไหม อาจจะล้าหลังเรื่อง Database นิดหน่อย
อันดับ ที่ 6 IFS มาจากเดนมาค เก๋าแต่การทำตลาด ยังกล้าๆกลัวๆ ยังเดินตาม รุ่นพี่อย่าง Movex อยู่หลายขุ่ม
อันดับ ที่ 7 Ax ของ ยักย์ใหญ่ Microsoft ใช่ง่าย หน้าตาสวยงามตามแบบ เจ้าของ ถึงแม้จะเป็นของ Microsoft แต่ Technology ยังห่าง จากรุ่นพี่ๆอันดับ 1-4 อยู่บานตระไท ยังต้อง อีกหลาย Version กว่าจะทัน
สุดท้าย ที่จะกล่าวถึง Syline ของ Info เขียนชื่อเขาผิดต้องขออภัย อันนี้จริงๆก็ไม่ได้ต่างจาก AX หรอกครับ คู่แข่งตลอดการ แต่รวมๆทั้งชื่อเสียงอาจจะยังไม่เท่า AX แต่การทำงาน ไม่ได้ด้อย เลยบ้างสิ่งบ้างอย่างใกล้เคียงกับรุ่นพี่ แถวบนๆเลยก็ว่าได้

สุดท้ายนี้ ที่เขียนมาเท่าที่ตัวเอง ได้รู้ได้อ่านมา ผิดพลาดประการใดเพิ่มเติมหรือแก้ไขให้ด้วย เพื่อเป็นการประกอบการตัดสินใจ ในการเลือกใช้

ขอบคุณครับ

อันดับที่ 2 ต้องเป็นชื่อบริษัทเป็น Infor คะ  ทำ product หลากหลาย ตอนนี้ Baan เปลี่ยน version เป็น LN ที่ทาง Infor พยายามชู roadmap การพัฒนาอย่างต่อเนื่อง แต่บริษัทใช้ version 4 อยู่ หาคน implement ยากจริง แต่ถ้าใครใช้ LN ไม่น่าจะติดปัญหาเท่าไหร่ เพราะถือว่าเป็น product ที่อยู่ใน line ปัจจุบัน จึงมีคนพัฒนาและ support มากกว่า version 4
ส่วนอันดับสุดท้าย ชื่อ Styline ของ Infor เช่นเดียวกัน  ตัวนี้ยังไม่เคยใช้  แต่เท่าที่ไปฟังสัมมนามา  ก็ดูน่าสนใจดี

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

chaisandee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 13:47:40 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ถ้าองค์กรที่ไม่ใหญ่มาก จำนวนผู้ใช้งานหลัก ไม่เกิน 25 User ผมว่า มองของ Software ไทย ดีกว่าครับ มีใช้กันเยอะแยะมาก
ยิ่งถ้าไม่ได้ใช้ระบบการผลิตของ Software ต่างประเทศแล้ว ผมว่า Software ไทย ตอบโจทย์ได้ดีกว่า ทั้งในแง่การขึ้นระบบ ก็ไวกว่าด้วย
ในแง่ผู้ใช้งาน ก็ปรับตัวได้ง่าย ค่าใช้จ่ายโดยรวมถูกกว่า
ยกเว้นกรณีต้องการภาพลักษณ์ว่า ได้ใช้ระบบที่มีชื่อเสียงจากต่างประเทศ ก็อีกกรณีนึง นะครับ

เหมาหมด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 14:49:02 »
เอ่อ ผมว่าที่อาจารย์กล่าวมาไม่ได้เป็น รูปบริษัทน่ะครับ คุณ Muchi เขากล่าวแต่ละ Product น่ะครับ ถ้าBaab หรือ Lx-Ln ถ้าไม่มองว่าเป็น Productmuj ใหญ่ถ้ามองยอดขายผมให้อันดับสุดท้ายเลยมั้งครับ
ผมว่าอาจารย์เขากล่าว Product ที่เรียงอันดับ ใหญ่ไปหาเล็กมาก และถ้าพูดถึง Oracle กับ Info ยังไงก็ Oracle ใหญ่กว่าเพราะถ้ารวมทุกระบบของ Oracle เขาเป็นอันดับ 2 ของโลก ลองจาก Microsof 14,000 ล้านเหรียญครับ

ออฟไลน์ lusifer

• 2,987
  • 11
  • Create new planet
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 15:58:41 »
MSDN Daccout ครับ ของไทย 50000 กว่าบาท
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ limpbiz

• 2,370
  • 26
  • ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 18:00:14 »
Ranking อันนี้เคยหาเอาไว้ตอนปี 2007

http://www.dpu.se/rankerp/rankerp_eng_large.html

ตอนนี้เลิกสนใจอันดับแล้วครับ พอมา implement จริง ranking ไม่ช่วยอะไรเลย เหนื่อย  :'(

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 23:16:58 »
ขอส่ง QuickERP ของคนไทยเข้าประกวดอีกเจ้า

เหมาะกันอุตสาหกรรมโลหะทุกชนิด โดยเฉพาะอลูมิเนียมอย่างบริษัทผม

อัพเดท Build ใหม่ได้ทุกวัน ฮาาา.....ฮิ้ววววว ;D
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

denkung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2009, 11:37:53 »
ขอเพิ่มเติมนึดนึงครับ Product ของ Oracle แยกเป็น 3 Product นะครับเพราะ oracle ไปซื้อบริษัทอื่นมาก็ประกอบไปด้วย Oracle, JDE และ PeopleSoft ครับ ส่วนเรื่องการ Implement ก็เหนื่อยทุก Product ครับ ถ้าซื้อ Software สำเร็จรูปจะให้เหนื่อยน้อยสุดก็ต้องให้ใช้งานตรงกับเรามากที่สุดครับ

ออฟไลน์ pat.zz

• 57
  • 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2009, 16:08:53 »
แล้ว Sybase หายไปไหนหล่ะครับ  ตัวนี้แหละที่ Microsoft ซื้อ Version 4 ไปพัฒนาเป็น MicrosoftSQL ในปัจจุบัน

แต่อย่างว่าครับ Sybase ในไทยไม่ค่อยมีคนรู้จัก หรือ นิยมใช้เท่าไหร่ แต่ต่างประเทศใช้กันเยอะครับ

:(

C4_SA1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2009, 13:39:52 »
แล้ว JD ,B1  ล่ะ ไปอยู่ไหน แล้วเหมาะกับ ธุกิจอะไร
-ธุรกิจ ประเภท MLM ล่ะใช้อาไรดี หน้อ...

ออฟไลน์ w@rlock

• 134
  • 0
  • จะเรียนรู้ต่อไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2009, 15:51:03 »
Glovia ครับ มีใครเคยใช้บ้างครับแต่แพงน่าดูทีเดียว

ออฟไลน์ G*e*o*r*g*e*

• 1,128
  • 4
  • งบประจำปีผ่านแล้ว เป็นล้าน วางแผนใช้ทำวีเอ็ม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2009, 22:13:44 »
ขอส่ง QuickERP ของคนไทยเข้าประกวดอีกเจ้า

เหมาะกันอุตสาหกรรมโลหะทุกชนิด โดยเฉพาะอลูมิเนียมอย่างบริษัทผม

อัพเดท Build ใหม่ได้ทุกวัน ฮาาา.....ฮิ้ววววว ;D

แล้วงาน ฉีดพราสติกใช้ได้มั้ยครับ ผม เจ้านายโดนหลอกซื้อมา 30000 บอกว่า อีอาร์พี ที่แท้ โปรแกรม สต๊อกค้างปี ใช้ ฟร๊อกโปรเขียน แล้วมั่วมัก ผมต้องมานั้งเรียนฟร๊อกโปรจนเป็นเลย 2 ปีกว่าๆ เฮอๆๆๆ :-\

ออฟไลน์ ampon06

• *
  • 99
  • 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 กันยายน 2009, 17:09:49 »
ไม่ทราบว่ามีใครใช้ orion ของบริษัท 3i-infotech บ้างมั้ยครับ

kkel

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2009, 11:51:42 »
Orion ของ 3 i ผมว่าตัวเล็กง่ะ ถ้าบัญชี อย่างเดียวอาจจะพอไปได้ แต่ถ้ามีผลิต และเป็นบริษัท ใหญ่ๆ ผมว่าไม่น่าเสี่ยง ครับ มองที่ชาวบ้านชาวเมื่อเขาใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ TANYOM

• 311
  • 2
  • ก้าวข้ามผ่านพ้นขีดจำกัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2009, 12:27:55 »
Glovia ครับ มีใครเคยใช้บ้างครับแต่แพงน่าดูทีเดียว
อันนี้เป็นของfujitsuใช่ไหมครับ แล้วเคยได้ยินPRONESSหรือเปล่าครับ
Indy ตามยถากรรม

ออฟไลน์ Lhorn

• 9
  • 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 22:19:45 »
Syteline  ผมว่าใช้งานค่อนข้างช้า ถ้าจะเทียบกับตัวอื่นๆ เหมือนว่าข้อมูลมันจะต้องไปพักก่อนที่จะทำในขั้นตอนต่อไป แต่ก็ถือว่าราคาถูกถ้าเทียบกับอีกหลายตัว

โปรแกรม SAP ถือว่าดีมาก และใช้งานยากพอตัวเหมือนกัน... ที่บริษัทจ้าง out source มา modify อีก...

ออฟไลน์ Spies

• 420
  • 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 10:38:43 »
ใช้ Accpac อยู่ ทำไมไม่มีคนพูดถึงเลยหว่า  :o
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ HOWHIGH@

• 543
  • 11
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2009, 13:26:14 »
 ::) ::).ใช้ BAAN ERP
หัวบานกระจาย
 ;D ;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

bremen91

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 13:46:28 »
ผม Implement Program ที่เป็น Open Source ก็โอเคนะคับ ที่ผมมีเป็น Version ที่พัฒนาแล้วเหมาะสำหรับคนไทย
ผมทำการ Implement ให้กับบริษัทที่เป็น Line การผลิต ใช้งานทั้งระบบมีทั้งบัญชี ซื้อ - ขาย Stock ผลิต ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เมล์มานะครับ ฟรี..พร้อม Manual ที่ผมทำเองเป็นภาษาไทยและพร้อมให้คำปรึกษาได้ครับ

ปล.ชื่อโปรแกรม Adempiere เป็น Version 354A นะครับ

มีปัญหาการใช้งานสามรถเข้าไปหาข้อมูลได้ที่ http://sourceforge.net
มีตัวโปรแกรมให้โหลดนะครับแต่เป็น Standart แต่ที่ผมมีมีการ Customize แล้วเช่น
ภาษีซื้อ ภาษีขาย ใบวางบิล WHT....

ออฟไลน์ SYS Operations

• 230
  • 1
  • รับดูแล บำรุงรักษา ให้คำปรึกษา เกี่ยวกับ Oracle
    • sysoperations.co.th
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 18:49:25 »
แล้ว Sybase หายไปไหนหล่ะครับ  ตัวนี้แหละที่ Microsoft ซื้อ Version 4 ไปพัฒนาเป็น MicrosoftSQL ในปัจจุบัน

แต่อย่างว่าครับ Sybase ในไทยไม่ค่อยมีคนรู้จัก หรือ นิยมใช้เท่าไหร่ แต่ต่างประเทศใช้กันเยอะครับ

:(

ตอนนี้ Sybase ไปเป็นส่วนหนึ่งของ Oracle BIEE เรียบร้อย
รับดูแล บำรุงรักษา ให้คำปรึกษา เกี่ยวกับ Oracle 
- รับอบรม Oracle ทั้งแบบ องค์กรและรายบุคคล
- Oracle Database, Oracle Data warehouse และ Oracle Developer
สนใจสอบถามได้ที่ 080 081 1055
- training@sysoperations.co.th
- www.sysoperations.co.th
- แฟนเพจ http://www.facebook.com/sysoperations
-https://www.facebook.com/groups/sysog/

เอก

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010, 10:10:25 »
ผม Implement Program ที่เป็น Open Source ก็โอเคนะคับ ที่ผมมีเป็น Version ที่พัฒนาแล้วเหมาะสำหรับคนไทย
ผมทำการ Implement ให้กับบริษัทที่เป็น Line การผลิต ใช้งานทั้งระบบมีทั้งบัญชี ซื้อ - ขาย Stock ผลิต ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เมล์มานะครับ ฟรี..พร้อม Manual ที่ผมทำเองเป็นภาษาไทยและพร้อมให้คำปรึกษาได้ครับ

ปล.ชื่อโปรแกรม Adempiere เป็น Version 354A นะครับ

มีปัญหาการใช้งานสามรถเข้าไปหาข้อมูลได้ที่ http://sourceforge.net
มีตัวโปรแกรมให้โหลดนะครับแต่เป็น Standart แต่ที่ผมมีมีการ Customize แล้วเช่น
ภาษีซื้อ ภาษีขาย ใบวางบิล WHT....

ผมอยากได้มาศึกษา เตรียมไว้เสนอ เจ้านาย ดู ครับ
ขอโปรแกรม และ manual ให้ผมหน่อย นะครับ

Email: jadi_ekc@yahoo.com
ขอขอบคุณมากๆครับ

Ekc

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010, 10:18:11 »
ผมจะติดต่อ คุณ bremen91
ได้อย่างไรครับ
เห็นบอกว่า เมล์มานะครับ
แต่ผมไม่รู้ว่าจะหา email address จากไหน
ไม่ทราบ Admin พอแนะนำให้หน่อย
ได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
เอก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 มกราคม 2011, 16:30:25 »
สวัสดีครับ ต้องขออภัยด้วยครับ พอดีว่าช่วงนี้งานเยอะเลยไม่ได้เข้ามาดูต้องขอโทษด้วยครับ

E-Mail ผม bremen91@hotmail.com

Phone : 089-0181259

ยังไงก็ติดต่อมานะครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

- เดิมผมทำงานเป็น Consult ในส่วนของโปรแกรม Adempiere มีประสบการณ์ในส่วนของโปรแกรมตัวนี้ทั้งหมด 3 ปีครับ
ซึ่งผมเริ่มจาก 0 เลยนะครับจนสามารถ Implement ให้กับลูกค้าได้ ซึ่งลูกค้าที่ใช้ก็ใช้ทุก Module รวมทั้งที่ Develop เพิ่มด้วย(ยกเว้น Fix Asset,HR ที่ยังไม่สมบูรณ์)
-ผมรับหน้าที่ Implement คนเดียวทั้งหมดนะครับ
- ในส่วนของโปรแกรมผมแจกฟรีรวม Customize ในส่วนนี้ไม่ติดเรื่องลิขสิทธิ์ที่ทำเพิ่มนะครับ ผมยินดีให้คำแนะนำและช่วยในการ Implement ระบบให้ได้นะครับ
โดยที่ผมจะว่างในวันเสาร์-อาทิตย์ และวันธรรมดาหลัง 17.30 แต่ระหว่างนั้นถ้ามีปัญหาหนักก้อสอบถามได้นะครับ ถ้ามีเวลาผมยินดีดูให้ทันทีนะครับ
-ในส่วนนี้ผมไม่คิดค่าใช้จ่ายใด(นอกจากให้ผมเดินทางไปช่วยงานนอกสถานที่ อันนี้ผมคิดเป็นค่าน้ำมันรถมอไซค์หรือจะมารับผมก็ยินดีนะครับ)

หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมหรือโครงสร้างระบบที่จะนำไปใช้ โทรมาคุยก่อนก็ได้นะครับ

เหยี่ยวคับผม

ไกลวัลย์

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 มกราคม 2012, 16:16:33 »
ผมว่าตอนนี้ในการหา Software ERP  ควรเน้นเรื่องการผลิตที่ดีนะครับ เพราะถ้าใช้ดีแค่บัญชี อย่าไปใช้เลยครับ บริษัทผมลงทุนเกือบ 10 ล้านเลือก Product ที่บอกว่าเป้น ERP และเป็นของบริษัท ยักย์ใหญ่อย่างไมโครซอฟ ตอน Present ก็บอกทำได้เหมือนกันแต่พอทำจริงๆ เขียนเพิ่มบานครับทุกวันนี้ยังไม่ได้ขึ้น เจ้านายผมคนเลือกตอนนี้นั่งไม่อยู่สูข จะโดนบอร์ด เล่นครับ ก็ถ้าเพิ่ม อีก 2-3 ล้านก็ได้ตัวใหญ่ๆอย่าง Lawson ป่านนี้ผ่านมา 2 ปีน่าจะขึ้นไปแล้วครับ

โดยความเคารพ

ออฟไลน์ icman

• 796
  • 4
    • สอน เนื้อหา บทความ php
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2014, 18:44:31 »
มาทีหลัง ครับ เค้าบอก ออกมาแข่งกับ SAP
ลอง OpenERP ครับ
Community ในเมืองไทย
http://www.openerpthailand.org/

ออฟไลน์ icman

• 796
  • 4
    • สอน เนื้อหา บทความ php
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2014, 12:07:20 »
ตัวนี้หลักล้าน ขึ้นได้ ครับ บ.ซื้อมาขายไป ลองทำดูแล้ว เอาอยู่ครับ

บุคคลทั่วไป

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 10:39:18 »
พอทราบบริษัทที่มา imprement เก่งๆ ของโปรแกรม MS Dynamic AX บ้างไหมค่ะ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2014, 07:00:42 »
ล้านนา ERP พอจะได้มั๊ยครับ เพิ่งส่งเข้าประกวด ผมดัดแปลงมาจาก OpenERP ปัจจุบันเป็น Odo ไปแล้วครับ  ;D
ผมทำเล่นๆ นะครับ เห็นว่าการติดตั้ง OpenERP มันยุ่งยาก ก็เลยดัดแปลง Ubuntu Server ให้สามารถติดตั้ง OpenERP ด้วยคำสั่งเดียว

ERP Expert

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 10:30:55 »
แนะนำสำหรับผู้ที่จะเลือกใช้ระบบ ERP ครับ  ERP แบ่งเป็น 2 ระดับ
1. ระดับ โลกที่มีใช้กันทั่วโลก
2. ระดับ ของคนไทย

ระดับ โลกมีผู้นำดังนี้
1. SAP
2. Oracle
3. Infor
4. Microsoft
5. Others......

SAP มี Product 2 ตัว  A1 (R3 เดิม) เหมาะกับองค์กรขนาดใหญ่ มีงบเพียงพอ น่าจะต้องมี 10 ล้านขึ้นไป  และ B1 เหมาะกับ ขนาดเล็ก ไม่มีผลิต function จำกัด งบเริ่มต้น น่าจะ  3 ล้าน (ลอง check ดูที่ sap.com)

Oracle มี Peoplesoft และ JD Edwards ERP ระดับพอๆกัน SAP A1 งบขั้นต่ำไม่แน่ใจครับแต่น่าจะ 5 - 6 ล้าน ขึ้นไป (ลอง check ดูที่ oracle.com)

Infor  มี ERP หลายตัว ตั้งแต่ Infor LN (หรือ Baan เดิม) ตัวนี้มี function ดี รองรับการผลิต (production module) ได้ดีมาก และมี service module และ freight module, finance module
เป็น software ดีตรับเป็นตัวเดียวกับที่บริษัท Boeing ผู้ผลิตเครื่องบิบระดับโลกใช้ และ บริษัท รถแข่ง Ferrariใช้ ก่อนน่านี้ราคา ระดับเดียวกับ SAP แต่ปัจจุบันลดลงมา เริ่มต้นสำหรับธุรกิจขนาดเล็ก ประมาณ 2 ล้านกว่าได้ครับ (ลอง check ดูที่ iassistcorp.com)
Infor มี syteline ERP เหมาะกับ ธุรกิจขนาดเล็ก มี production เหมือนกับ ราคาเริ่มต้น 2 ล้านได้ครับ (ลอง check ที่ infor.com)
Infor มี M3 ERP อีกตัว มีการรองรับการผลิตได้ดี เป็นระดับเดียวกับ SAP A1 งบน่าจะต้องมี 6-7 ล้าน ขึ้นไป

Microsoft มี 2 ตัว Navision และ AX
ตัว Navision มี function จำกัดไม่ซับซ้อนมาก แต่ไม่มีผลิต function น้อยมากเมื่อไปเทียบกับ SAP A1, Infor LN, Infor M3 และ Oracle ครับ งบเริ่มต้นน่าจะ ประมาณ 2 ล้าน ครับ
ตัว AX จะมี function มากกว่าแต่ก็ยังไม่เท่า ระดับ SAP A1, Infor LN, Infor M3 และ Oracle ครับ งบประมาณเริ่มต้นก็น่าจะต้องมี 5 - 6 ล้านครับ

ระดับของคนไทย
มีตั้งแต่ หลักหมื่น จนระดับ ล้านครับ แต่ต้องตรวจสอบ function ให้เหมาะสม เพราะ function จะไม่สามารถเที่ยบกับระดับของต่างประเทศใหญ่ๆได้ แต่ข้อดีคือจะถูกกว่า และส่วนใหญ่เป็นภาษาไทยได้ครับ เหมาะกับธุรกิจที่ไม่ใหญ่มาก ขนาดเล็ก และเริ่มต้นใช้ระบบ ในการทำงาน ไม่เหมาะกับบริษัทเคยมีการใช้ software มาบางแล้วเช่น express เพราะเมื่อจะเปลียนระบบแล้วควรจะให้มี function การรองรับที่มากกว่า
และถ้าราคาขึ้นระดับล้านกว่าขึ้นไปแล้วแนะนำว่าใช้ของต่างๆประเทศที่ระดับสัก 2 ล้าน ดีกว่า เช่น Infor LN, และ Infor Syteline หรือ SAP B1 คุ้มค่ากว่ามาก ไม่แนะนำ microsoft navision ในงบประมาณนี้  function การใช้งาน ของ navistion ค่อนข้างจำกัด

ทศ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2017, 13:10:46 »
ขอเสริม ความเห็น ของ คห .  27   นะครับ  ผมว่าตอนนี้ในการหา Software ERP  ควรเน้นเรื่องการผลิตที่ดีนะครับ เพราะถ้าใช้ดีแค่บัญชี อย่าไปใช้เลยครับ 
----------------------------------------------------------------
ขออนุญาต แนะนำ บริษัท อีอาร์พี แฟคทอรี่ ซอฟท์  จำกัด    http://www.erpfactorysoft.com/ ครับ
เป็นบริษัท software house ของคนไทย แต่เป็นทีมที่มีประสบการณ์กับโรงงานต่างชาติมามาก
เน้นในเรื่อง Software ช่วยในการวางแผนการทำงานทุกๆ หน่วย งาน ของ องค์กรได้ดี ไม่ว่าจะเป็น
แผนการผลิต   แผนการจัดซื้อวัสดุ   แผนการเตรียมจ่ายของให้ฝ่ายผลิตของ แผนก แวร์เฮาร์    และอื่นๆ

Software Package ของ บริษัท ชื่อ Netsys ERP/MRP   ครับ

สิ่งที่สำคัญในระบบ ERP ของโรงงานอุตสาหกรรม  คงน่าจะเป็นระบบการวางแผนการผลิต และ ระบบการวางแผนการจัดการวัสดุ
( Master Production Schedule &  Materials Requirement Planning )
 ที่จะต้องใช้   MPS/MRP System  เพราะเป็นระบบที่เป็นหัวใจสำคัญของโรงงานอุตสาหกรรมเป็นจุดตั้งต้นของการวางแผน
ทั้งหมด  เพราะต้องใช้การคำนวณ BOM และขบวนการผลิต  Routing ที่ซับซ้อน  และที่สำคัญต้องคำนวณถูกต้อง และรวดเร็วด้วย
อีกทั้ง หัวใจสำคัญ คือ Stock ของทั้ง สินค้า วัตถุดิบ  และ งานระหว่างทำ ( f/g , r/w and wip stock )

http://www.erpfactorysoft.com/