Thaiadmin

แจกโปรแกรมส่งข้อความในแลน ฟรี!!! ตอบแทนสมาชิก TA ครับ

ออฟไลน์ avalance

• 1,440
  • 23
  • เค้าชอบเรียกแอ๊ดแว๊น
    • www.pcnott.com
แจกครับ แจก!!!

ServServ 1.1 โหลดได้ที่นี่ครับ

Fix Bug : แก้ไขข้อผิดพลาดเมื่อไม่เจอโปรแกรมฝั่ง Client แล้วเกิด Error

โปรแกรมสำหรับส่งข้อความภายในเครือข่ายเดียวกัน หรือภายในแลนนั่นเอง

โปรแกรมตัวนี้ เป็นโปรแกรมเล็กๆ ซึ่งผมใช้เวลาเขียนราวๆ 6 ชั่วโมง เริ่มทำตั้งแต่วันพฤหัสที่ 23.04.09

ทีแรก ผมกะว่าจะทำให้เสร็จแล้วแจกในวันที่ 24.04.09 ซึ่งเป็นวันเกิดผม แต่จนแล้วจนรอด ก็ดันมีปัญหา Build ไฟล์ไม่ได้ ทำให้ไม่ได้แจกในวันนั้น

จนกระทั่งแก้ปัญหาเสร็จ ก็วันนี้ แฮะๆ  ;D

โปรแกรมนี้ทำอะไรได้บ้างล่ะ ?

เคยไหม ที่ต้องการส่งข้อความถึงผู้ใช้งานภายในแลนเดียวกัน แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร

เคยไหม ที่ใช้ net send แต่ ส่งยาวไปก็ไม่ได้

เคยไหม ที่ใช้ net send ส่งไปแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่า User ได้รับข้อความรึเปล่า

ปัญหาเล็กๆ แบบนี้ จะหมดไป เมื่อท่านใช้ ServServ ส่งข้อความแบบ เซิฟเซิฟ !!

ไปดูหน้าตาโปรแกรมกันเล้ยยยยยยยยยยย.... โย่ว

มาดูหน้าตากันหน่อย

ตัวติดตั้ง สำหรับ Client ซึ่งผมได้ทำเป็นไฟล์ msi ไว้ เผื่อการ Deploy โปรแกรมไปยังเครื่อง Client ผ่าน Group Policy จะได้ไม่ต้องเดินไปติดตั้งทีละเครื่อง

สำหรับฝั่ง Client นั้น เมื่อติดตั้งแล้ว ให้ Restart 1 ครั้ง ซึ่งหลังจากนั้น เมื่อ Client เปิดเครื่องขึ้นมา โปรแกรมทางฝั่ง Client จะถูกรันอัตโนมัติ แต่จะมองไม่เห็นที่ Desktop ซึ่งเป็นการรันแบบ Background และต้องถูกอนุญาติให้ผ่าน Firewall ด้วย ซึ่งควรจะเพิ่ม Exception ในส่วนของ ICMP ในการ Ping ไว้ด้วย

กด Unblock

รันแบบ Background ดังนั้น เพื่อป้องกัน Client หัวใส แอบปิด ก็ควรกำหนด Policy ห้ามเปิด Taskmanager ไว้ด้วยนะครับ

Exception ที่ Firewall

ที่เครื่อง Server เมื่อเปิดขึ้นมาแล้ว ก็จะได้หน้าตาดังนี้ ซึ่งสามารถเลือกได้ว่า จะส่งข้อความแบบ Broadcast หรือ IP Address

ทดลองส่งแบบ Broadcast ไป ตารางด้านล่างจะแสดงสถานะรูปนาฬิกา ซึ่งหมายถึงว่า รอการตอบรับจาก Client

ไหน ไปดู Client ซิ๊

เมื่อ Client กดปุ่ม Accept แสดงว่า ผู้ใช้งาน รับทราบข้อความดังกล่าวแล้ว

กลับไปดูที่ Server จะเห็นว่ามีเครื่องหมาย "ถูก" สีเขียวปรากฏแทน แสดงว่า ได้รับการตอบรับจาก Client เรียบร้อย

หากกดปุ่ม Check Status ก็จะแสดงสถานะของ Client ว่ามีการตอบรับหรือไม่ หาก Client ออนไลน์และโปรแกรมฝั่ง Client เปิดการตอบรับอยู่ ก็จะแสดงรูปคอมพิวเตอร์สีเขียว, แต่ถ้าหากไม่มีการเชื่อมต่อใดๆ ก็จะไม่แสดงรายการของ Client เลย

เลือกบรรทัดของ Client ที่ต้องการแล้วกดปุ่ม Send from selected ก็จะเป็นการส่งไปยัง Client เครื่องนั้นๆ โดยเฉพาะเหมือนกัน

รอการตอบรับจาก Client

หน้าจอ Client อีกที

หาก Client เชื่อมต่อกับเครือข่ายอยู่ แต่โปรแกรมในฝั่ง Client ถูกปิดไป ก็จะแสดงสถานะ Disconnect เป็นรูปคอมพิวเตอร์สีน้ำเงินมืดๆ และมี กากบาท *** เพิ่มเติมในเวอร์ชั่น 1.1

แถมยังมีความสามารถ On Top อีกด้วย ซึ่งไม่ว่า Client จะเปิดโปรแกรมอะไรอยู่มากมาย รับรองได้ว่า Message จะถูกแสดงอยู่ Layer บนสุด ตลอดเวลา

หากส่งข้อความแบบเฉพาะ IP Address แต่ไม่พบ ก็จะแสดง Dialog Box ดังกล่าว

ถือซะว่าเป็นของขวัญวันเกิดสำหรับผมเล็กๆ น้อยๆ ที่แจกให้กับสมาชิกละกันนะครับ เพราะตั้งแต่ผมรู้จักที่นี่มา ก็ให้ความรู้กับผมเยอะมากๆ จนค้นพบความสามารถตัวเองทางด้าน Admin อีกมากมาย

จริงๆ อยากจะพิมพ์ยาวกว่านี้ แต่ลืมหมดแล้ว หิวแล้วด้วย ขอตัวไปทานอาหารก่อนละกัน

ภายในจะมีตัวติดตั้งอยู่ 2 ตัว คือ ServServ สำหรับเครื่อง Server และ ServServ_Client สำหรับเครื่อง Client ครับ

ตั้งใจ Build เป็นไฟล์ .msi มา เพื่อสะดวกในการ Deploy ไปยังเครื่อง client ครับ จะได้ไม่ต้องเดินไป set up ทีละเครื่อง

ข้อมูลทางเทคนิค : ส่งข้อความได้ไม่เกินครั้งละ 200 ตัวอักษร ได้ทั้งไทย และอังกฤษ โดยผ่าน Port UDP 20202

Pass : TAvalance

หากมีอะไรผิดพลาดกรุณาโพสต์ไว้ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มิถุนายน 2009, 21:45:26 โดย avalance »
[bgcolor=#3b5998] facebook.com/itsesadotcom  [/bgcolor]
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
บทความ Joomla www.pcnott.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์
MCSA+S | MCITP | CCNA | RHCSA

ออฟไลน์ wason555

• 4,865
  • 50
  • ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด
เขียนด้วยอะไรเอ่ย มีโค้ดแถมให้ด้วยไหม เผื่อว่าจะได้ให้โปรแกรมเมอร์มาแก้ไขด้วย เพราะโปรแกรมที่ใช้อยู่ตอนนี้ที่เขียนด้วย FoxPro มักมีปัญหาเรื่องเวลา Explorer ของ Windows มัน hang ไปแล้วมันไม่มีรูปไอค่อนโชว์ตรง System Tray แล้วมักจะขึ้นคำว่า System no Tray เสมอๆ และเป็นทุกครั้ง เผื่อว่าจะได้เปลี่ยนไปใช้ตัวอื่นที่ไม่มีปัญหาเรื่องแบบนี้ครับ

:)
สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

ออฟไลน์ GilgamasH

• **
  • 201
  • 3
  • ...Newbie in Admin Society...
ขอบคุณมากครับ  O0

ปล.ขอสอบถามหน่อยครับ คือว่าถ้าเราอยากส่งให้เครื่อง user ที่ต้องการ 100 เครื่อง (จากเน็ตเวิร์คทั้งหมด 400 เครื่อง)
จะสามารถทำได้รึเปล่าครับ หรือว่าส่งได้สองอย่างคือ ทั้งหมด กับ ทีละเครื่องอ่ะครับ  :)
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ TechToy

• 166
  • 2
  • อยากรู้ ต้องลอง
    • counterserviceonline
ไม่รู้ว่าจะได้ใช้หรือเปล่า แต่ก็ขอบคุณไว้ก่อนในน้ำใจครับ
แล้วก็ สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังด้วยครับ  ;)
คอมพิวเตอร์ ไม่ได้มีไว้บูชานะเฟ้ย!!!

ออฟไลน์ ชายเดี่ยว

• *
  • 578
  • 5
  • ชายเดี่ยว <IT Never Die>
ขอบคุณครับ
สุขสันต์วันเกิดด้วยคับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

ออฟไลน์ RelaxLive

• *
  • 363
  • 0
  • ขออภัยในความโง่เขลาของข้าน้อยด้วย
ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ the_gthai

• **
  • 19
  • 0
  • ลูกผู้ชาย ต้องไว้พุง
ขอบคุณครับ นึกถึง WinPopup สมัยหนุ่มๆ หุหุ
อดีตไม่ขยัน             ปัจจุบันไม่ขนขวาย
อนาคตไม่ต้องทาย   ได้เลี้ยงควายแน่นอน

ออฟไลน์ Vivid

• *
  • 369
  • 2
ขอบคุณในความมีน้ำใจครับ
สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังครับ

>>> แต่ว่า ทำไมผมติดตั้งตัว ServeServ พอรันแล้ว มันขึ้น Run-Time Error 87 เหมือนในรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2009, 09:36:53 โดย ลี้คิมฮวง »
"ผมอยู่ในโลกนี้มานานพอสมควร และอยู่อย่างสังเกต ร่ำเรียน ศึกษา วิเคราะห์ มันมีสิ่งแปลกใหม่มาให้เราเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้น เพียงแต่เราจะรับเอามันไว้หรือไม่
อย่าปล่อยให้อะไรมันผ่านเราไปเฉย ๆ แม้แต่ความขมขื่นเจ็บปวดทุกข์ยากที่สุด ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นครูสอนเราทั้งนั้น" รพินทร์ ไพรวัลย์

ออฟไลน์ icon

• *
  • 143
  • 1
  • icondangerous
ขอบคุณครับ
สุขสันต์วันเกิดคับ ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;) ;)

kanon L

ขอบคุณมากๆครับ
เดี๋ยวผมลองเอาไปใช้งานดูครับท่าน O0
และขออวยพรวันเกิดย้อนหลังด้วย
รวยๆเฮงๆ มีความสุขเยอะๆครับ

• 1,440
  • 23
ขอบคุณมากครับ  O0

ปล.ขอสอบถามหน่อยครับ คือว่าถ้าเราอยากส่งให้เครื่อง user ที่ต้องการ 100 เครื่อง (จากเน็ตเวิร์คทั้งหมด 400 เครื่อง)
จะสามารถทำได้รึเปล่าครับ หรือว่าส่งได้สองอย่างคือ ทั้งหมด กับ ทีละเครื่องอ่ะครับ  :)

คือตัวนี้ผมเขียนขึ้นมาแบบรีบๆ มากเลย ก็เลยไม่ได้มีฟังก์ชั่นอะไรมากมาย

ตอนนี้ สามารถส่งได้แบบระบุ IP กับ Broadcast ทั้งหมด  2 อย่างนี้เท่านั้นครับ

แต่คาดว่า น่าจะปรับปรุงข้อผิดพลาดที่ผมอาจจะยังตรวจไม่พบ รวมทั้งออกเวอร์ชั่นที่มีความสามารถเพิ่มขึ้น ออกมาเรื่อยๆ ครับ
เมื่อ: 28 เมษายน 2009, 21:58:28
ขอบคุณในความมีน้ำใจครับ
สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังครับ

>>> แต่ว่า ทำไมผมติดตั้งตัว ServeServ พอรันแล้ว มันขึ้น Run-Time Error 87 เหมือนในรูปครับ

ตอนนี้ คาดว่า น่าจะเป็นผลมาจาก การที่ Client ไม่ได้เปิดโปรแกรมไว้ แต่ใช้การส่งข้อความแบบระบุ IP น่ะครับ

หากใช้การส่งข้อความแบบระบุ IP ลงไป และ IP นั้นมีอยู่จริง ใช้ได้จริง แต่ไม่ได้เปิดโปรแกรม Client ไว้ และปิด Windows Firewall ก็คาดว่าน่าจะเกิด error ดังกล่าวครับ

การติดตั้งเบื้องต้นสำหรับ Client นั้น หากเปิด Windows Firewall ไว้ ก็จะไม่มีปัญหา พูดง่ายๆ คือ ติดตั้งตามปกติแแหล่ะครับแล้วก็เปิด Windows Firewall ไว้แบบปกติ

แต่การ Broadcast จะไม่พบปัญหา

ต้องขออภัยด้วยสำหรับข้อผิดพลาดบางอย่าง เอาไว้จะแก้ไขและเพิ่มความสามารถในเวอร์ชั่นต่อไปครับ ...แฮะๆ

ปัจจุบัน แก้ไขปัญหาดังกล่าวเรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2009, 12:32:54 โดย avalance »
[bgcolor=#3b5998] facebook.com/itsesadotcom  [/bgcolor]
บทความ IT Windows Server www.itsesa.com
AD+EFW2.4+Syslog-ng+phpsyslogviewer
EFW2.4 Block MSN WLM BitTorrent
รับแก้เว็บไซต์ติดไวรัส ติดต่อหลังไมค์

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองน่าน

• 900
  • 17
  • อยู่ด้วยศรัทธา มาด้วยใจพร้อม
คล้าย ๆ โปรแกรม News Alert ที่ผมเคยแจกไปเมื่อนานมาแล้วเลย...

ดีครับ ช่วย ๆ กันพัฒนาโปรแกรมไทยดี ๆ เพื่อเพื่อน ๆ ชาว Thai Admin กันครับ...
+ + + สอบถามปัญหาต่าง ๆ กรุณาตั้งกระทู้ถามที่กระดานสนทนานะครับ ไม่รับประกันหรือไม่รับตอบปัญหาทางข้อความส่วนตัว อีเมล์ และโปรแกรมแชท ถามคนเดียว รู้คนเดียว ตอบไม่ได้ เดี๋ยวจะเคืองกันอีก (นิสัย นิสัย พระมหาสมปองว่าไว้) อิ อิ + + +

-*- หมูอ้วนสุดหล่อ -*-

sevenup

O0  สุขสันต์วันเกิดครับ

ออฟไลน์ w@rlock

• 134
  • 0
  • จะเรียนรู้ต่อไป
มีแลน 2 วง เชื่มต่อกันโดยใช้ VPN site to site เพราะอยู่คนละสาขา อยากทราบว่าเราจะส่งข้อความผ่านแลน โดยจากเครื่องลูกของวงแลนที่ 1 ไปยังเครื่องลูกของวงแลนที่ 2 ได้หรือไม่ ถ้าได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ ปกติใช้ ipmsg ในวงแลนเดียวกันได้ไม่ทราบว่าถ้าต่างวงแลนแต่เชื่อมต่อกันด้วยเราเตอร์ vpn แล้วจะทำได้มั้ย

• 1,440
  • 23
มีแลน 2 วง เชื่มต่อกันโดยใช้ VPN site to site เพราะอยู่คนละสาขา อยากทราบว่าเราจะส่งข้อความผ่านแลน โดยจากเครื่องลูกของวงแลนที่ 1 ไปยังเครื่องลูกของวงแลนที่ 2 ได้หรือไม่ ถ้าได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับ ปกติใช้ ipmsg ในวงแลนเดียวกันได้ไม่ทราบว่าถ้าต่างวงแลนแต่เชื่อมต่อกันด้วยเราเตอร์ vpn แล้วจะทำได้มั้ย

ถ้า vpn แล้วปิงกันเจอ ก็คิดว่าน่าจะได้นะครับ ลองดูก่อน ผมไม่เคยเทสแบบ site to site ด้วยล่ะสิ ทำมาเพื่อ network เล็กๆ เองครับ

ยังไงก็ลองดูก่อน เด้อ...

chayto

::) :o เจ๋งเป๋ง มากค๊าฟ  ยากทำได้อย่างนี้จัง

ขอบคุณนะคร๊าฟ

ออฟไลน์ DEVF10

• 132
  • 0
Source Code หาได้จากที่นี่เลยครับ [ VB6 ]
http://www.g2gnet.com/Forum/forum_posts.asp?TID=113

hi

รบกวนหน่อยนะครับผมอยากได้ที่ไม่ต้องลง Client สามารถส่งข้อความได้เลยมีหรือเปล่าครับ  สุขสันวันเกิดนะคร๊าบขอให้มีความสุขที่สุดในทุกๆวัน :)

• 1,440
  • 23
Source Code หาได้จากที่นี่เลยครับ [ VB6 ]
http://www.g2gnet.com/Forum/forum_posts.asp?TID=113

ถ้าจะเผยแพร่ความรู้นอกเหนือจากนี้ ก็ขอบคุณครับ ผมจะได้ลองเอามาดูเหมือนกัน

แต่ถ้าจะหาว่าผมไปลอกเค้ามาล่ะก็ คงไม่ใช่แล้วล่ะครับ เพราะลิ้งค์ที่คุณให้มา ผมก็เพิ่งเคยเห็น

แล้วก็ Code ทั้งหมดนี้ ผมก็เขียนเอง เพราะมันไม่ได้ยากอะไรมากครับ

ออฟไลน์ DEVF10

• 132
  • 0
ถ้าจะเผยแพร่ความรู้นอกเหนือจากนี้ ก็ขอบคุณครับ ผมจะได้ลองเอามาดูเหมือนกัน
Thaiadmin คือ สังคมแห่งการแบ่งปัน อยากให้ประเทศชาติเจริญรุ่งเรืองเหมือนชาติอื่นๆเค้าก็เท่านั้นแหละครับ

แต่ถ้าจะหาว่าผมไปลอกเค้ามาล่ะก็ คงไม่ใช่แล้วล่ะครับ เพราะลิ้งค์ที่คุณให้มา ผมก็เพิ่งเคยเห็น
แล้วก็ Code ทั้งหมดนี้ ผมก็เขียนเอง เพราะมันไม่ได้ยากอะไรมากครับ
ตรงนี้ยังไม่มีใครว่าคุณลอกเค้ามาสักคนเลยครับ  อย่าเพิ่งเดือดร้อนครับ

ขอบคุณครับ ;D
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ maksomboon

• 319
  • 0
  • มือใหม่หัดคุม (network)
โปรแกรมไม่มีรหัสแตกไฟล์ครับขอหน่อยได้ไหมครับ O0
<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>

ออฟไลน์ maksomboon

• 319
  • 0
  • มือใหม่หัดคุม (network)
แตกไฟล์ได้แล้วครับสุดยอดครับ O0

H@ckGirL

เก่งจังเลยค่ะ    :D

ออฟไลน์ pyapao

• 3
  • 0
สุขสรรวันเกิดย้อนหลัง ครับ
พชร