กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
23 พฤศจิกายน 2014, 15:21:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้  (อ่าน 4138 ครั้ง)
khaipaloo
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 21:28:33 »

ผมลง Windows ไม่ได้ครับ คือครั้งแรกเครื่องบุท windows ไม่ได้ เครื่องจะขึ้นหน้าจอก่อนเข้า Windows ให้กด F1 และแจ้งว่าให้เช็ค cmos ที่ bios และวันที่จะกลับไปเหมือนครั้งแรกจากโรงงานครับ
พอผมแก้วันที่ให้อัพเดท และลอง install windows ปรากฎว่า พอโหลดไปได้พักนึง จะเกิด error line 7 และ line 14 ซึ่งไม่สามารถ copy ตัว install ได้ จะให้กด restart ตลอดเวลา เลยไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรอ่ะครับ ถ้าใครเคยเจออาการนี้ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
^-FreeplaY-^
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 15

สมาชิกลำดับที่ 3201

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2008, 21:45:43 »

อาการอย่างนี้ต้องเช็คหลายอย่างล่ะครับ
1.เปลี่ยนแบตเตอรี่บนเมนบอร์ดดูก่อน
2.เปลี่ยน CD-ROM ใหม่ดู
3.ลองย้ายช่องของ IDE เปลี่ยนไปช่องอื่นดูคือสลับกันนั้นแระ
4.ลองเปลี่ยนแผ่น windows เป็นแผ่นที่ไม่รอย แผ่นที่ได้มาตรฐาน

ลองดูก่อนนะครับ Grin

Confirmed by:

ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ใช้อย่างคนจน จะไม่มีวันจน

ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ใช้อย่างคนรวย จะไม่มีวันรวย

คนเก่งไม่เรื่องมาก คนฉลาดไม่มากเรื่อง
teenoi@min
Intelligent Layer 3

จิตพิสัย: 4

สมาชิกลำดับที่ 676

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือขี้เกลียดทำ

ระดับถัดไป:
 95% ( 19 / 20 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2008, 16:55:30 »

ดูที่แรมด้วยนะครับ บางทีแรมเสียอะ ของผมก็เป็นครับ หลังจากสลับแรมแล้วถึงจะลงวินโดว์ได้ปกติครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
recca
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2008, 17:00:44 »

1.ไอ้ bios นี่ถ้าเป็นอีกก็เปลี่ยนถ่าน เลยคับ
2.ถ้า install ไม่ได้นี่ลองเปลี่ยน hdd ดูคับมันอาจพังไปแล้ว

mk2008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 09:03:13 »

ตรวจเช็คเรื่องของ h/w ทั้งหมดครับ ทั้งแผ่น cd-rom ram hdd ครับ น่าจะเกิดกับ h/w ครับ

redneck
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2008, 17:44:46 »

เคยเป็นเหมือนกันครับ  เคยถาม(ที่นี่ล่ะ) ว่าให้ถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกก่อน แล้วลงวินโดว์ให้เสร็จก่อน ค่อยเสียบเข้าไปใหม่ ก็ได้ผลนะครับ .... ขอบคุณนะครับ (ถึงแม้จะช้าไปหน่อย)

anut
Hero Participant
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 3271

anut && System Engineer = true

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 กันยายน 2008, 20:24:00 »

แบต mainboard
ram

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Begin Ad_min
Thaiadmin Assistant

จิตพิสัย: 17

สมาชิกลำดับที่ 10557

หยาดเหงื่อ

ระดับถัดไป:
 20% ( 10 / 50 )

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2008, 10:54:26 »

เจอบ่อยมากครับ

ผมแก้โดยวิธี 

1. Load Defult         เผื่อ ใคร บังเอิญ ไปปรับแต่งอะไร     ถ้าไม่หาย
2. เปลี่ยนถ่าน                                                                      ถ้าไม่หาย
3. Flash Bios

แค่นั้น ถ้าไม่หายอีก เปลี่ยน MB ครับ

(เรื่องการ ต่อภายใน ผมคิดว่า ท่านคงต่อถูกนะครับ ผมจึงตัดประเด็นนี้ทิ้งครับ)

เอ็งกินเหล้าเมายา ไม่ว่าดอก แต่อย่าออก นอกทางไป ให้เสียผล เอ็งอย่ากินสินบาท คาดสินบท เรามันคนชั้นปัญญา ตุลาการ<br /><br />ยินดีให้ปรึกษาปัญหากฎหมายสำหรับ ท่านThaiadmin Guestครับ จะ PM หรือจะตั้งกระทู้ก็ตามสดวกครับ<br /><br />ไม่มีตั๋ว ไม่ได้เน แต่คิดว่าอาจไขข้อข้องใจได้ ยินดีช่วยครับ<br />อยากให้คนไทยทุกคนรู้กฎหมาย...<br /><br />และแล้วในวันนี้  ได้เริ่มแทนคุณ Thaiadmin....  แล้ว และจะแทนคุณต่อไปจน
อภิวัฒน์ ทองธิสาร
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2008, 10:43:43 »

เปลี่ยนถ่าน ครับ  ได้แน่ กะอีกอย่าง สลับ Ram  HDD ไม่พังหรอก เคยเจอ

apiwat_up

Quigonjinn
Supreme Participant

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 10849

ระดับถัดไป:
 80% ( 8 / 10 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2008, 02:08:13 »

อีกปัญหานึง ลอง ปรับค่า Bus Ram ให้ต่ำสุดใน Mainboard อ่ะครับ แล้วลองใหม่  Afro

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ช่วยทีครับเครื่องลง Windows ไม่ได้