กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
2 ตุลาคม 2014, 09:20:18 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » SMF Support Zone » SMF Setting & Modification » หัวข้อ:
|-+ # SMF Training Room. เรียนรู้ การทำ SMF Webboard. #

หน้า: [1] 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: # SMF Training Room. เรียนรู้ การทำ SMF Webboard. #  (อ่าน 42186 ครั้ง)
นิค ณ ระยอง
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 19

สมาชิกลำดับที่ 7062

Posting Frequency

นิค ณ ระยอง

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 11:51:26 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

#########################################################
SMF Training Room. เรียนรู้ การทำ SMF  Board by นิค ณ ระยอง
เรียนรู้ การใช้งาน SMF จาก Media นี้ได้ครับ

บทเรียนทั้งหมด 6 ขั้นตอน ผมทำไว้ในเวปผมเอง
คลิ๊กเข้าสู่ เรียนลัดการใช้งาน SMF Webboard ได้ที่นี่

#########################################################
อ้างถึง
Software ที่ใช้ในงานนี้
  1. EditPlus  โปรแกรมแก้ไข Text File Editer
  2. Appserv-win32-2.5.9 จำลอง Web Server , PHP5 ,MySQL4.0 ,ZendOptimizer3 ผม Custome ไม่ได้ ลง MySQL ตัวที่มากับ AppServ ก็เลยไม่ได้เสนอการใช้ UTF8 ปล.ปัจจุบันผมใช้ XAMPP Control Panel ในการจำลองการทำงาน บน Localhost ดีมาก

ครับ

- Download Notepad++ 5.8.2
Notepad++ 5.8.2 เป็น โปรแกรมที่ใช้แก้ไข Source Code ต่างๆ ตัวนี้ Free ครับ

- Download XAMPP For Windows
XAMPP 1.7.3 เป็นโปรแกรม จำลองการใช้งาน Web Service บน Localhost ที่เครื่องเราเอง เพื่อใช้ทดสอบ โปรแกรมที้เขียนขึ้นมา การใช้งานจะ work กว่า Appserv {หรือผมคิดไปเองนะ ตัวนี้ลงบน Host จริง ยังได้เลย นะเนี่ย}
ประกอบไปด้วย :
• Apache 2.2.14 (IPv6 enabled) + OpenSSL 0.9.8l
• MySQL 5.1.41 + PBXT engine
• PHP 5.3.1
• phpMyAdmin 3.2.4
• Perl 5.10.1
• FileZilla FTP Server 0.9.33
• Mercury Mail Transport System 4.72

- ไฟล์ Version ของ SMF 1.1.x และ SMF 2.0.x และค่าตัวแปล ภาษาไทย download ไปใช้งานได้เลย

อ้างอิง
- Download SMF และ ภาษาไทย จาก ThaiAmin.org
- Download SMF และ ภาษาไทย ทุก Version จาก simplemachines.org
- Download MOD ต่างๆ และ คู่มือของการติดตั้งของแต่ละMOD จาก simplemachines.org
- Download Template ของ SMF เพื่อที่เวปบอร์ด จะได้สวยๆ จาก simplemachines.org

Multimedia เรียนรู้ทั้งสิ้น 6 บทเรียนในตอนนี้ แล้วผมว่างจะทำเพิ่มขึ้น เรื่อยๆ ครับ
# บทที่ 1 สอนการติดตั้งพื้นฐาน
   การรวม Source Thai สำหรับ SMF 1.1.4
   การใช้งาน phpMyadmin ในการจัดการ ฐานข้อมูล และการ สร้าง ฐานข้อมูลในการใช้ SMF บน localhost
   การติดตั้ง SMF
# บทที่ 2 สอนการใช้งาน SMF ระดับ End-User
   สอนการใช้ SMF ระดับ User ผู้ใช้งาน
# บทที่ 3 การ Management SMF ผ่าน Admin Board
   อธิบาย การใช้งาน Admin
   อธิบาย การใช้งาน ธีม
   อธิบาย การปรับแต่ง ธีม
   อธิบาย การตั้งกระทู้
# บทที่ 4 การติดตั้ง ธีม
   อธิบาย การติดตั้ง และ ขั้นตอน ดำเนินการ
   อธิบาย การเปลี่ยนธีม สำหรับ สมาชิก ทั้งหมด
   อธิบาย การจัดการ Style sheet ของเวปธีม Style.css
   อธิบาย การจัดการ SMF Page Template
# บทที่ 5 Packet MOD
   อธิบาย ใช้งาน MOD Packet และวิธี ติดตั้ง
   อธิบาย การปรับแต่ง MOD แบบ เข้าไปแก้ไข Page Template
   อธิบาย การ Uninstall MOD ต่างๆ
# บทที่ 6 การจัดการ Main Board และ Chide Board
   อธิบาย การสร้าง Board
   อธิบาย การใช้ สิทธิ์ สำหรับการจัดการกลุ่มสมาชิก และ ผู้ดูแล
   อธิบาย การจัดการ กระทู้และหัวข้อต่างๆ

-------------------
   ที่เหลือ รอเวลา ผมว่าง จะทำ เรื่องอื่น ต่อ
   หาก Content ใ ผิดพลาดไป ก็ขอ อย่า หัวเราะ กัน และกัน นะครับ
   นี่แหละ โลกของ WEB2.0 เอาจริงๆ เอาจัง ซะที ซิ

---------------------
Thank..s..
  ขอขอบคุณ Hosting Thaidevhost.com สำหรับพื้นที่ ที่ให้ผมได้ใช้งาน Na-MAN.COM  ขอบคุณมากครับ คุณเชฐ
  ขอขอบคุณ Thaiadmin.org ที่มีสถานที่แลกเปลี่ยนความรู้ SMF Setting & Modification  และอื่นๆ มากมาย
Links ..
SMF Setting & Modification
www.thaiadmin.org/board/index.php?board=43.0

Confirmed by: Begin Ad_min, , , , khanclub, harukung

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์

* smf_trend.txt (3.55 KB - ดาวน์โหลด 319 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2010, 07:26:41 โดย นิค ณ ระยอง » Share topic : บันทึกการเข้า

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือผู้ไม่มีประสบการณ์
SamaKitty VB
Global Develop Leader
Thaiadmin Management

Thaiadmin Administrator
 Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Developer
 Thaiadmin Professional

จิตพิสัย: 176

สมาชิกลำดับที่ 1403

ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 11:55:45 »

แจ่มๆ   Afro

เสียงหล่อ นะเนี่ยะ  อิอิ  แต่ เบาไปหน่อยอ่ะ
เสียงต้องหนักแน่น ครับ เวลานำเสนองาน

+ 10 ไปเลย  ครับ

I Like It !!
Share topic : บันทึกการเข้า

Hi... Thaiadmin Guest Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด
นิค ณ ระยอง

นิค ณ ระยอง

« ตอบ #2 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 11:56:51 »

อ้างถึง
เสียงหล่อ นะเนี่ยะ  อิอิ  แต่ เบาไปหน่อยอ่ะ
เสียงต้องหนักแน่น ครับ เวลานำเสนองาน

พอดี ป่วยอยู่ ครับ ไม่มีอะไรทำ เลย ปั่น SMF เล่นๆ ซะง้าน...  >Cheesy
ขอบคุณ ครับ จะได้เอาไป พัฒนา การนำเสนอ เพื่อมาสนอง กัน ต่อๆ ไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 14:31:05 โดย นิค ณ.ระยอง,
Reason: Hank
»

SamaKitty VB
Global Develop Leader

Thaiadmin Administrator

จิตพิสัย: 176

สมาชิกลำดับที่ 1403

ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 11:59:43 »

มันเป็นการให้ความรู้ แก่ผู้เริ่มต้น ที่ดี
ผิดกฏตรงไหน  ใครว่าผิด  เดี๋ยวผมจัดการให้  อิอ

น้อยคนครับ ที่จะ ให้ ถึงขนาดนี้

Confirmed by: Nostalgia, raisara

I Like It !!

Hi... Thaiadmin Guest Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด
Bugfly

Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 47

สมาชิกลำดับที่ 20

พยายามจะก้าวออกจากกะลา

« ตอบ #4 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 12:55:59 »

ไม่ต้องกลัวว่าจะผิดครับ ถ้าไม่ได้ไปคัดลอกใครมา เพราะฉะนั้นสบายใจได้ครับ
และขอขอบคุณแทนเพื่อนสมาชิกด้วยครับ  Afro

Confirmed by: SamaKitty VB, raisara, Nostalgia,

-๑- Bugfly @ ThaiAdmin -๑-

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
นิค ณ ระยอง

นิค ณ ระยอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 13:26:12 »

งานนี้ ใคร ลอก ใคร ก็รู้ ครับ
โชว์ ทั้งชื่อ และเสียง คนทำ
-----------------------------------------
    โอ่... เกิดเป็น เด็กระยอง ก็ดี แบบนี้แหละ
เฮ่อๆๆๆ
    ใคร ติดปัญหา อะไร ตรงไหน ก็โทร เอ้ย สอบถาม ได้เลย ฮิ ผมทิ้ง Mail ไว้แล้วกัน nick@na-man.com หรือจะ ตั้ง กระทู้ ไว้ ก็ได้ คนเก่ง กว่าผม มีเยอะ ครับ
     ส่วน MOD  แนะนำ ท่าน VB NeverDie  เขาเชี่ยว ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กุมภาพันธ์ 2008, 14:33:36 โดย นิค ณ.ระยอง,
Reason: Vision
»

hyde4fun
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 4 กุมภาพันธ์ 2008, 14:11:47 »

เยี่ยมครับ เผยแพร่ความรู้โดยไม่มีกั๊ก น้อยคนที่จะหาได้อย่างนี้ ขอบคุณมากครับ  Afro

comsign
Sage Expert
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 1170

TH@min Membership

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มีนาคม 2008, 22:04:26 »

ทำตามแล้วขึ้น Error ตัวนี้ครับ ต้องทำไงครับ

* Error.jpg (69.8 KB, 479x129 - ดู 262 ครั้ง.)

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
นิค ณ ระยอง

นิค ณ ระยอง

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 08:08:01 »

ฮู่ๆๆๆ ทำตาม อะไร ที่ไหน มันถึง เจ้งได้ ครับ
ลองไปไล่ไฟล์ดู บันทัด ที่มันบอกครับ ว่าเกิดจากโมดูล อะไร

raisara

จิตพิสัย: 43

สมาชิกลำดับที่ 549

The Flavor Of Life

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 08:46:57 »

ทำตามแล้วขึ้น Error ตัวนี้ครับ ต้องทำไงครับ

path ของ themes ที่ใช้ตอนนี้ไม่ถูกต้อง
ต้องแก้ใขไหม่โดยที่คลิกที่ข้อความ error นั่นแหล่ะครับ
แล้วมันจะไปยังหน้าปรับ config ของ theme ให้เราแก้ path ให้ถูกต้องก้อสามารถใช้ได้แล้วแหล่ะครับ

-=@]= raisara =[@=-

comsign
Sage Expert
*

สมาชิกลำดับที่ 1170

TH@min Membership

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มีนาคม 2008, 10:55:17 »

ขอบคุณทั้ง 2 คำตอบครับ
ผมโหลดมาจากเว็บนี้ครับ http://www.simplemachines.org/download/  แล้วโหลดภาษาไทยด้วยแล้วก๊อปปี่ไปทับ Themes ของเดิมครับ พอมาถึงขั้นตอนที่บอกก็ขึ้น Error เลยครับ
เมื่อ: 18 มีนาคม 2008, 19:01:32
ขอบคุณทั้ง 2 คำตอบครับ
ผมโหลดมาจากเว็บนี้ครับ http://www.simplemachines.org/download/  แล้วโหลดภาษาไทยด้วยแล้วก๊อปปี่ไปทับ Themes ของเดิมครับ พอมาถึงขั้นตอนที่บอกก็ขึ้น Error เลยครับ

ทำได้แล้วครับ เพราะว่าเว็บที่ดาวน์โหลด SMF มาใช้ไม่ได้จริงๆ ครับ ก็เลยไปโหลดเว็บใหม่มาครับ (อ้อแต่ไม่ได้โทษ ตัวเก่านะครับ ถ้าเป็นคนชำนาญก็คงแก้ไขโค้ด PHP ได้ บัเอิญผมไม่เคยเรียน PHP มาเลยแต่อยากศึกษาดูอะครับ น่าใช้มากๆ)  Thanks สำหรับ Training และคำตอบทุกคนนะครับ

Manchester
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2008, 19:23:03 »

อืม พอดีอยากทราบว่า โหลดธีม จากที่ไหน ครับ ขอลิงค์หน่อย Smiley Smiley

gungsakab
Bronze Fellowship
*

สมาชิกลำดับที่ 45816

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2008, 17:20:16 »

คือของผมมันไม่เห็น phpmyadmin อะครับ ดังรูป

เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2008, 17:18:23
โทดครับ นี่ครับ รูป

นิค ณ ระยอง

นิค ณ ระยอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 08:02:13 »

อืม พอดีอยากทราบว่า โหลดธีม จากที่ไหน ครับ ขอลิงค์หน่อย Smiley Smiley

http://custom.simplemachines.org/themes/
สามารถเลือก Download ธีม ได้จาก SMF ครับ

นิค ณ ระยอง

นิค ณ ระยอง

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2008, 08:05:11 »

คุณ gungsakab
ก่อนอื่นคุณต้องทำการจำลอง Web Service ไว้ที่เครื่องคุณก่อน โดยอาจใช้

IIS + PHP + MySQL เพื่อทำเป็น Webserver
หากต้องการใช้วิธีที่ติดตั้งง่ายกว่านั้น แนะนำให้ใช้ Appserv ซึ่ง สามารถ หา Download ได้

จากนั้น คุณก็เพียง เรียกใช้ http://localhost/phpmyadmin ได้ทันที หลังจากลง Appserv หรือ ติดตั้ง Web service

ต่อไป คุรก็จะใช้ SMF Script เพื่อติดตั้ง ได้ ครับ

-------
ลอง Search APPSERV ดู ก็ได้

vidar_boyzai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 6 เมษายน 2009, 11:01:48 »

ความรู้แบบนี้มีมูลค่ามากมายเลยครับ

ไม่อาจเอาอะไรมาเทียบได้

jahddt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2009, 14:17:50 »

ขอเข้ามาเก็บความรู้ดีๆที่ท่านมอบไว้ให้นะครับ
ขอบคุณอย่างมากๆ

Bigmilk
Senior Member

สมาชิกลำดับที่ 10605

ระดับถัดไป:
 40% ( 2 / 5 )

« ตอบ #17 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2009, 10:29:42 »

ข้าน้อยขอคาราวะ จากใจ
ในฐานะ admin คนนึง
ดีครับถ้าสังคมเรามีการแบ่งปันอย่างนี้
ตัวเราต้องเป็นผู้ให้ก่อน ก่อนที่คนอื่นจะให้เรา

ขอชื่นชมจากใจจริง  Wink

PharmPanda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2009, 13:47:42 »

Wink เจ๋งครับ ขอไปเรียนรู้ก่อนนะครับ

tanaphol111
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 59388

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 15:23:36 »

ขอบคุณครับ ยืมเอาไปใช้ บอกคนอื่นต่อนะครับ ให้ credit ไว้แล้วนะครับ

qprgood
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 09:29:13 »

SMF Training Room. เรียนรู้ การทำ SMF  Board by nick_indy
เรียนรู้ การใช้งาน SMF จาก Media นี้ได้ครับ

บทเรียนทั้งหมด 6 ขั้นตอน ผมทำไว้ในเวปนี้แล้ว
http://www.cscinterprint.com/smf/training/

1. EditPlus  โปรแกรมแก้ไข Text File
  2. Appserv-win32-2.5.9 จำลอง Web Server , PHP5 ,MySQL4.0 ,ZendOptimizer3 ผม Custome ไม่ได้ ลง MySQL ตัวที่มากับ AppServ ก็เลยไม่ได้เสนอการใช้ UTF8

Multimedia เรียนรู้ทั้งสิ้น 6 บทเรียนในตอนนี้ แล้วผมว่างจะทำเพิ่มขึ้น เรื่อยๆ ครับ
# บทที่ 1 สอนการติดตั้งพื้นฐาน
   การรวม Source Thai สำหรับ SMF 1.1.4
   การใช้งาน phpMyadmin ในการจัดการ ฐานข้อมูล และการ สร้าง ฐานข้อมูลในการใช้ SMF บน localhost
# บทที่ 2 สอนการใช้งาน SMF ระดับ End-User
   สอนการใช้ SMF ระดับ User ผู้ใช้งาน
# บทที่ 3 การ Management SMF ผ่าน Admin Board
   อธิบาย การติดตั้ง และ ขั้นตอน ดำเนินการ
   อธิบาย การเปลี่ยนธีม สำหรับ สมาชิก ทั้งหมด
   อธิบาย การจัดการ Style sheet ของเวปธีม Style.css
   อธิบาย การจัดการ SMF Page Template
   อธิบาย ใช้งาน MOD Packet และวิธี ติดตั้ง
   อธิบาย การปรับแต่ง MOD แบบ เข้าไปแก้ไข Page Template
   อธิบาย การ Uninstall MOD
# บทที่ 6 การจัดการ Main Board และ Chide Board
   อธิบาย การ สร้าง Board
   อธิบาย การใช้ สิทธิ์ สำหรับการจัดการกลุ่มสมาชิก และ ผู้ดูแล
   อธิบาย การจัดการ กระทู้และหัวข้อต่างๆ

ที่เหลือ รอเวลา ผมว่าง จะทำ เรื่องอื่น ต่อ
   หาก Content ใ ผิดพลาดไป ก็ขอ อย่า หัวเราะ กัน และกัน นะครับ
   นี่แหละ โลกของ WEB2.0 เอาจริงๆ เอาจัง ซะที ซิ

Thank..s..
  ขอขอบคุณ Hosting Thaidevhost.com สำหรับพื้นที่ ที่ให้ผมได้ใช้งาน Na-MAN.COM  ขอบคุณมากครับเชฐ
  ขอขอบคุณ คุณชินเดช ลูกค้าที่ให้ใช้พื้นที่ฝากไฟล์ ของเวป บริษัท CSCInter Print และ NUKE.,รับจัดงาน ออกาไนต์เซอร์
  ขอขอบคุณ Thaiadmin.org ที่มี Board แลกเปลี่ยน SMF Setting & Modification
  ขอขอบคุณ ผู้ขาย Camtasia Studio 5 สำหรับ ลิขสิทธิ์ แท้ๆ ที่ให้มาเทส
  ขอขอบคุณ แฟนและลูก ที่อยู่เงียบ ไม่ส่งเสียงดัง
Links ..
www.thaiadmin.org/board/index.php?board=43.0

ขอบคุณครับ
แล้วมีวิธีการลงบนโฮสไหมครับ  และลงเป็น sub domain นะครับ ขอบคุณครับ

qprgood
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2009, 13:28:35 »

SMF Training Room. เรียนรู้ การทำ SMF  Board by nick_indy

บทเรียนทั้งหมด 6 ขั้นตอน ผมทำไว้ในเวปนี้แล้ว
http://www.cscinterprint.com/smf/training/

1. EditPlus  โปรแกรมแก้ไข Text File
  2. Appserv-win32-2.5.9 จำลอง Web Server , PHP5 ,MySQL4.0 ,ZendOptimizer3 ผม Custome ไม่ได้ ลง MySQL ตัวที่มากับ AppServ ก็เลยไม่ได้เสนอการใช้ UTF8

อธิบาย การ Uninstall MOD
   อธิบาย การ สร้าง Board

Thank..s..
  ขอขอบคุณ Hosting Thaidevhost.com สำหรับพื้นที่ ที่ให้ผมได้ใช้งาน Na-MAN.COM  ขอบคุณมากครับเชฐ
  ขอขอบคุณ คุณชินเดช ลูกค้าที่ให้ใช้พื้นที่ฝากไฟล์ ของเวป บริษัท CSCInter Print และ NUKE.,รับจัดงาน ออกาไนต์เซอร์
  ขอขอบคุณ Thaiadmin.org ที่มี Board แลกเปลี่ยน SMF Setting & Modification
  ขอขอบคุณ ผู้ขาย Camtasia Studio 5 สำหรับ ลิขสิทธิ์ แท้ๆ ที่ให้มาเทส
  ขอขอบคุณ แฟนและลูก ที่อยู่เงียบ ไม่ส่งเสียงดัง
Links ..

ลองใช้โปร  AppServ แล้ว เครื่องถาม  User name   กับ pass
แต่ใส่แล้วไม่ผ่านครับ ทำไงต่อครับ

moki
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 23:37:03 »

เยี่ยมเลยค่ะ ขอบคุณจริงๆ Cheesy มีประโยชน์มากๆเลยจ้า

lithium
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010, 16:16:56 »

เข้าเวปไปดูบทเรียนไม่ได้ค่ะ  Cry
ต้องทำยังไงคะ อยากดูมากเลยค่ะ

wern
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010, 21:21:45 »

ท่านเจ้าของกระทู้ครับ เข้ามไม่ได้อ่าครับ

ช่วยแก้ไขด้วย......อยากดูที่สุดเลย แงๆๆๆ

khanclub
Intelligent Layer 5

สมาชิกลำดับที่ 43580

รอยยิ้มไม่กินน้ำมัน

ระดับถัดไป:
 95% ( 114 / 120 )

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010, 10:02:42 »

ลิงค์ นิ่งไปแล้ว ครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
tophy33113
Intelligent Layer 5

สมาชิกลำดับที่ 32505

ระดับถัดไป:
 29.17% ( 35 / 120 )

« ตอบ #26 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2010, 07:01:39 »

ขอถามนิ๊ดหนึ่งครับ ยังงงๆอยู่  คือว่า
ก่อนหน้านี้ผมใช้ IIS เพื่อรัน ASP  แต่พอมาลง appserv-win32-2.5.10.exe   เพื่อให้มันอ่าน PHP ได้
แต่ไหง เว็บของผม มีสถานะ Stop ละครับ และเวลาเรียกเว็บไซต์ผ่านเครื่องลูกข่าย เช่น ฝฝ192.168.1.12 มันก็เข้าหน้า My Adminฯ เฉยเลย หุหุ
ยังงงๆอยู่ครับ ปกติไฟล์ index ผมก็เก็บเข้าไปไว้เแล้วครับ และก็ขยับขึ้นอันแรก Home Directory ก็คิดว่าใส่ถูกแล้วนะครับ

โครงสร้างเว็บผมจะให้บอร์ด เป็นแค่ส่วนหนึ่งของเว็บไซต์ครับไม่ใช่หน้าหลัก
แต่ก่อนจะเข้าหน้าหลักซึ่งเป็นไฟล์ index.html ก็เข้าได้ครับ แต่พอลง appserv-win32-2.5.10.exe แล้วเวลาเรียก มันจะเข้าไป My Adminฯ ทันทีเลย ปรับแต่ง ย้าย ฯลฯ
มันก็ยังไม่ได้ครับ ไม่รู้ทำไง ถึงจะได้ ตอนนี้งงๆอยู่ครับ ท่านใดๆ เคยเจอ แนะนำด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

ไม่ได้เกิดมาเพื่อเอาชนะใคร
แต่เกิดมาเอาชนะกิเลสตัณหาทั้งปวง
ชีวิตมีแค่ เกิดมา ตั้งอยู่ และดับไปในที่สุด

แล้วยังจะต้องการอะไรมากไปกว่านี้ล่ะ
มือใหม่หัดทำเวป
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2010, 20:10:29 »

เออ คือ แบบว่า พึ่งหัดทำเวป แล้วพอลง SMF เสร็จก็ไปโหลดทีม แล้วมันก็เน่าเลย พอลง SMF ใหม่ก็เน่าเหมือนเดิม เพราะมันเรียกหา ทีมที่ลงไว้

พอถามเพื่อน เพื่อนบอกว่า ลงทีมผิดเวอชั่น เลยอยากให้ช่วยหน่อยอ่า ว่าถ้าลงผิดแล้วมีวิธีแก้ไหม๊

dontknowanything
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2010, 23:29:14 »

อยากให้ช่วยแก้ไข ลิงค์บทเรียนอีก 1 เสียงครับ
เพิ่งเริ่มใช้ SMF เหมือนกัน  Cheesy

100talents
Super Participant
**

สมาชิกลำดับที่ 40178

« ตอบ #29 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010, 09:32:38 »

ถามคนทำ เว๊ปนี้หรือคนที่รู้เรื่องก็ได้ครับ พอดีผมอยากรู้ว่าเว๊ปบอร์ดนี้ทำจาก SMF ใช่ไหมครับ แล้วผมอยากรู้ว่า SMF ใช้คู่กับ dreamwaver ได้ไหมครับ คือ ว่าผมออกแบบหน้าเว๊ปจาก dreamwaver แต่อยากให้มันลิ้งมาใช้ webboard SMF นะครับ (เพราะว่าลองมาหลายตัวผมว่าตัวนี้ผมเข้าใจง่ายที่สุดแล้วแล้ว) ไม่ทราบว่ามันได้ไหมครับหากได้แล้วทำยังไงบอกหน่อยครับ ผมเปลี่ยนมา 3 webboard แล้ว ไม่เข้าใจพื้นฐานการลิ้งค์มัน เพราะว่าผม save เว๊ปตอนทำจาก dream เป็น .htm แต่พอเป็น webboard นี้มันเป็น php ผมสงสัยว่าทำยังผมถึงจะเห็นการแสดงผลจริง หรือว่าผมต้องอัพขึ้น host ก่อนครับมันถึงจะเห็นตอนนี้งงมากๆ
ช่วยหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1] 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » SMF Support Zone » SMF Setting & Modification » หัวข้อ:
|-+ # SMF Training Room. เรียนรู้ การทำ SMF Webboard. #