กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
28 สิงหาคม 2014, 08:16:51 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ ควรเสนอราคาเท่าไหร่ดีครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเสนอราคาเท่าไหร่ดีครับ  (อ่าน 3051 ครั้ง)
vuttokung
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2007, 14:09:58 »

บริษัทต้องการวางระบบแลน 5 จุด ครับ
ผมต้องทำใบเสนอราคาพร้อมค่าแรงส่งให้เค้า

ผมควรคิดค่าแรงเท่าไหร่ครับ และอุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่มราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
สิ่งที่ต้องซื้อเพิ่ม คือ
สาย CAT 5e = 150 m
RJ-45 = 20 ตัว
กล่องปลั๊ก RJ-45 ตัวเมีย = 4 กล่อง
ปลั๊ก RJ-45 ตัวเมีย = 5 ตัว
รางเดินสายแลน(ขนาด 4 เส้น) = 35 m
Switch-Hub 16 Port = 1 เครื่อง

ขอบคุณครับ

Confirmed by: manoch2507

* plan.JPG (29.05 KB, 526x535 - ดู 98 ครั้ง.)
Share topic : บันทึกการเข้า
dpaladin
Scholar Class 1
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 2814

Posting Frequency

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 10:25:04 »

ค่าติดตั้งแลนจุดละ 1200 เสนอราคาสวิทต์ต่างหาก

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
spirit2ad
Wizard Expert
**

สมาชิกลำดับที่ 22916

ระดับถัดไป:
 60% ( 6 / 10 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 10:39:53 »

switch hub 16 port ประมาณ7000-9000 นะ ของcisco
24 port ของMSCรุ่นใหม่ก็ประมาร11000 ก็น่าสนนะ Huh

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Tom's
Intelligent Layer 5

จิตพิสัย: 12

สมาชิกลำดับที่ 14607

ระดับถัดไป:
 3.33% ( 4 / 120 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 11:57:22 »

switch hub 16 port ประมาณ7000-9000 นะ ของcisco
24 port ของMSCรุ่นใหม่ก็ประมาร11000 ก็น่าสนนะ Huh

ทำไมต้องใช้ของแพงด้วย สงสัย 3com 16 port ธรรมดาก็ได้มั๊ง

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Devman
Thaiadmin Senator

Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Developer
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Management
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 84

สมาชิกลำดับที่ 24

กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 12:04:20 »

แนะนำให้ เสนอ ราคา หลายๆ แบบ คือ เริ่มจาก ถูกๆ เช่น switch hub ราคา ทั่วไป ไล่ขึ้นราคาสูงๆๆ ให้ลูกค้ามีทางเลือก พร้อมกับแนะนำ คุณภาพของแต่ละราคาให้ลูกค้าทราบด้วย

ที่ใช้กันบ่อยๆ ก็ smc,dlink,zyxel,linksys,3com,cisco   

คุยกับลูกค้า มีแผนขยาย ออฟฟิศไหม จะได้วางแผนจำนวน Port ของ Hub ถูก ตอนนี้มี 5 เครื่อง ใช้ Hub 8 port ยังพออยู่   อยู่ที่คุยนะครับ

เสนอ แพงๆ ก่อนโอกาส อดได้งาน สูง ครับ

..กาแฟ..หอมกรุ่น

vuttokung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 12:52:45 »

เป็น officeเล็กๆเองครับ คงไม่ถึงขนาดใช้พวก manage ของ cisco  Smiley
จุดประสงค์แค่แชร์ข้อมูลที่อยู่ใน server และแชร์เน็ตเองครับ ส่วน server เค้าก็ใช้แค่ xp เอง
แล้วค่าแรงควรคิดยังไงดีครับ

Devman
Thaiadmin Senator

Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Developer
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Management
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 84

สมาชิกลำดับที่ 24

กล้าที่จะลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่า

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 13:31:20 »

คิดเหมา ค่าเดินแลน พร้อมอุปกรณ์ 1200 / จุดก็ oK ครับ

..กาแฟ..หอมกรุ่น

sutian
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 13:36:40 »

จ้าง devman น่าจะได้ราคาดีกว่าอ่ะ

[neO]mOO
Thaiadmin Meeting

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 18219

เต็มที่กับทุกนาที ของชีวิต

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 13:52:04 »

1.ค่าเดินสายส่วนใหญ่คิดเป็นต่อ จุดครับ  800-1200  ถ้าไม่ข้ามชั้น  ถ้าข้ามชั้น 1500+  ขึ้นอยู่กับความยากง่าย
แล้วแต่ลูกค้าด้วยว่าคุยยากคุยง่าย  ชอบต่ออีกหรือเปล่า
2.switch ต้องคุยกับลูกค้าให้จบว่าจะมีเพิ่มเติมเครื่องคอมในอนาคตอีกเท่าไหร่  ถ้าจะใช้ net ด้วยก็ + เพิ่มไปอีก 1 ช่องด้วยนะครับสำหรับ router  และบางสำนักงานใช้ ip printer อีก ต้องคุยให้จบครับว่าจะใช้อะไรบ้างแล้วซื้อ switch เผื่อไปอีกหน่อย

ไม่มีปัญหาใดแก้ไม่ได้ แค่ไม่ยอมแพ้ เดี๋ยวทางแก้ก็ปรากฏ
eth0
Stager Tier 1
*

จิตพิสัย: 10

สมาชิกลำดับที่ 7870

ระดับถัดไป:
 1.43% ( 1 / 70 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2007, 13:54:11 »

โห คิดกันแพงจังเลยครับ ผมคิดแค่จุดละ 300 ลูกค้ายังบ่นเลยว่าแพง ครับ อิจฉาจัง Cry

Confirmed by: Tom's

supakwong
Genius Expert

สมาชิกลำดับที่ 21977

ระดับถัดไป:
 40% ( 4 / 10 )

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2007, 09:27:56 »

จุดละ 1 พัน เป็นมาตรฐานขั้นต่ำครับ  แต่ถ้าห้องเดียวกันผมคงลดให้อีกนิด มันง่ายไม่ต้องใช้หัวคิดมาก แทบไม่ลงแรงเลยทำแค่ 2 - 3 ชั่วโมงก็เสร็จหมดละมั้ง สำหรับราคาอยู่ที่สคิลของแต่ละคนครับ บางคนมีงานอื่นสำคัญกว่า ได้น้อยก็ไม่อยากไปหรอกครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ<br />อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ <br />จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน <br />ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
[neO]mOO
Thaiadmin Meeting

สมาชิกลำดับที่ 18219

เต็มที่กับทุกนาที ของชีวิต

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2007, 10:06:54 »

จุดละ 300  Afro

สาย lan ถ้าใช้ซัก 30 เมตร ก็  300 แล้ว  (150เมตร/5)
ค่าหัว+booth อีก  ค่าราง  ค่าแรงเดินสาย  ค่า set เครื่องให้มองเห็นกันอีก
ถ้าเดินไปเป็นกล่องก็แพงอีก
ถ้าเดินเรียบร้อยเก็บงานร้อยสาย flex ใต้ฝ้าอีกกันหนูกัดอะ
แล้วสมมุติลูกค้าใช้ไปมีปัญหาอีก...เรียกเข้าไปดูหรือแก้ไข ....จะคิดเงินทีหลังเหรอครับ

+ไว้หนิดหน่อยเป็นค่าแรง  ค่าดำเนินการ  ค่าประกันของเสีย  คุณซื้อของมาไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่เสีย

แต่ทั้งหมดขึ้นกับลูกค้าครับ  แล้วแต่การคุยของช่าง
ถ้าลูกค้าไม่แน่ใจให้ลองสอบถามจากร้านค้าทั่วไปได้ครับ 
ราคาต่อจุด  ไม่ตำกว่า 800 แน่ครับ (ชั้นเดียวกัน)

แต่ถ้าคุณยืนตากแดดแล้วอิ่มก็ ok ครับ
ไม่ต้องเอากำไรเลย  และมีแต่จะเข้าตัวอีก    Smiley

ไม่มีปัญหาใดแก้ไม่ได้ แค่ไม่ยอมแพ้ เดี๋ยวทางแก้ก็ปรากฏ
vuttokung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2007, 19:51:01 »

ลองไปสืบราคาอุปกรณ์แล้วครับ

กล่อง(20) + ฝา(20)  จำนวน 4 กล่อง = 160
ปลั๊กแลน ตัวละ 45 จำนวน 5 ตัว = 180
สายแลน AMP 150 เมตร มตรละ 12 = 1800
RJ-45 AMP 20 ตัว ตัวละ 5 = 100
ราง 35 เมตร รางละ 2 เมตร ใช้ 17 ราง รางละ (ยังไม่รู้ราคา)
Switch 16P ตัวละ 1690

รวมราคาคร่าวๆ 3930 ติดตั้ง 5 จุด สมมุติจุดละ 300 รวมเป็น 5430

แล้วจะแอบบวกค่าน้ำมันรถไปซื้อของกับไปติดตั้ง 1000
ก็เป็น 6430
ดูแล้วเราก็ได้แค่ 1600 น้อยเกินไปไหมครับ
แล้วอยากรู้ว่าใบเสนอราคาควรระบุรายละเอียดอะไรลงไปบ้างครับ ต้องละเอียดอย่างนี้ไหม ถ้าผมจะบวกค่าอุปกรณ์เพิ่มไปอีก
ขอบคุณครับ

dpaladin
Scholar Class 1
*

สมาชิกลำดับที่ 2814

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2007, 23:12:08 »

ปกติแล้วบริษัทที่เค้าคิดแพงกว่าปกติเนี่ยเพราะเมื่อทำเสร็จส่งงานแล้วเนี่ยเค้าจะประกันการใช้งานให้ลูกค้าเป็นเวลา ปีนึงครับส่วนมากงานจะเรียบร้อยและไม่ค่อยเสีย ถ้าทำงานเสนอราคาให้บริษัทแล้วได้ 1600 มันไม่คุ้มหรอกครับ แค่ค่าน้ำมันก็หมดแล้ว

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
ae
Scholar Class 5

จิตพิสัย: 3

สมาชิกลำดับที่ 236

เอ๋น้อย

ระดับถัดไป:
 80% ( 16 / 20 )

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2007, 01:03:24 »

ผมว่า ศึกษาจากผู้รู้และซื้ออุปกรณ์มาทำเอง (หากงบน้อย หากซื้อวัสดุก็หมดหลายพันแล้ว)
ก็ว่าไป บริษัทที่มาก็ไม่คุ้มหรอกครับ

หากงบเยอะ ก็จ้างบริษัทไปเลยครับ เอาของดีๆ ไปเลย

Confirmed by: Meeapooh@Piglet

samtech
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2007, 15:59:24 »

Cisco CE500 ตัวละหมื่นนิด ๆ ห่วยได้ใจมาก ๆ ถ้าจะเอาแบบนี้ไปซื้อ 3com จะดีกว่านะครับ

xcariber
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2007, 16:49:00 »

ลองไปสืบราคาอุปกรณ์แล้วครับ

กล่อง(20) + ฝา(20)  จำนวน 4 กล่อง = 160
ปลั๊กแลน ตัวละ 45 จำนวน 5 ตัว = 180
สายแลน AMP 150 เมตร มตรละ 12 = 1800
RJ-45 AMP 20 ตัว ตัวละ 5 = 100
ราง 35 เมตร รางละ 2 เมตร ใช้ 17 ราง รางละ (ยังไม่รู้ราคา)
Switch 16P ตัวละ 1690

รวมราคาคร่าวๆ 3930 ติดตั้ง 5 จุด สมมุติจุดละ 300 รวมเป็น 5430

แล้วจะแอบบวกค่าน้ำมันรถไปซื้อของกับไปติดตั้ง 1000
ก็เป็น 6430
ดูแล้วเราก็ได้แค่ 1600 น้อยเกินไปไหมครับ
แล้วอยากรู้ว่าใบเสนอราคาควรระบุรายละเอียดอะไรลงไปบ้างครับ ต้องละเอียดอย่างนี้ไหม ถ้าผมจะบวกค่าอุปกรณ์เพิ่มไปอีก
ขอบคุณครับ

ทำการค้าไม่คิดกำไรเลยเหรอครับ ลืมค่าจ้างตัวเองไปหรือเปล่า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ ควรเสนอราคาเท่าไหร่ดีครับ