กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
23 ตุลาคม 2014, 20:01:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ คือ server ที่ power supply มี redundant กัน ต้องเสียบสายไฟทั้งคู่เข้าปลั๊ก...

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือ server ที่ power supply มี redundant กัน ต้องเสียบสายไฟทั้งคู่เข้าปลั๊ก...  (อ่าน 6065 ครั้ง)
pot182
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 09:24:37 »

พร้อมกันเลยไหมคับ เสีบเข้าทั้งคู่เลยนะคับ ต้องไหมคับ

Share topic : บันทึกการเข้า
HackPro
Public Relations
Thaiadmin Executive

Thaiadmin Administrator
 Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Developer
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Management
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Senator

จิตพิสัย: 84

สมาชิกลำดับที่ 2

Posting Frequency

ผมไม่มีตัวตนในโลกไซเบอร์

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 09:26:54 »

ต้องเสียบทั้ง 2 เส้นหล่ะครับ

ไม่งั้นเวลาที่ตัวแรกเดี้ยง ตัวสองก็จะไม่ทำงานอัตโนมัติดิครับ

เค้ามีไว้เพื่อเป็นตัวสำรองให้ในกรณี PW พัง (ไม่นับไฟดับนะ)

Confirmed by: M.a.k.u.b.e.x, ColVIpTeCh, Devman

- แฮคโปร ณ ไทยแอดมิน -

หนุ่ม SA พเนจร
Oramon
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 16

สมาชิกลำดับที่ 337

TH@min Membership

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 09:59:43 »

ต้องเสียบทั้ง 2 เส้นหล่ะครับ

ไม่งั้นเวลาที่ตัวแรกเดี้ยง ตัวสองก็จะไม่ทำงานอัตโนมัติดิครับ

เค้ามีไว้เพื่อเป็นตัวสำรองให้ในกรณี PW พัง (ไม่นับไฟดับนะ)

ตามนั้นครับ แต่ ถ้ากลัวปัญหาไฟดับนี้ ที่ทำงานผมใช้ UPS สองตัวครับ โดยให้ Power Supply รับไฟกันคนล่ะ Source ครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
M.a.k.u.b.e.x
Global Project Leader

Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 88

สมาชิกลำดับที่ 189

Are you alone in the Dark?

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 10:25:38 »

ตามนั้นครับ แต่ ถ้ากลัวปัญหาไฟดับนี้ ที่ทำงานผมใช้ UPS สองตัวครับ โดยให้ Power Supply รับไฟกันคนล่ะ Source ครับ

เพิ่มเติมจากของคุณ Oramon ครับ
ใช้ UPS คนละ source หมายถึง
ไฟคนละ เฟต นั่นเอง ครับ
ปกติแล้ว  ตามบริษัทต่างๆ จะทำไว้ 2 เฟต
ลองปรึกษาช่างไฟดูครับ

Confirmed by: ColVIpTeCh

-=@ M.a.k.u.b.e.X @=-

ชลดา

จิตพิสัย: 53

สมาชิกลำดับที่ 7

อยู่ด้วยความพอดี

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 10:54:40 »

เพิ่มเติมจากของคุณ Oramon ครับ
ใช้ UPS คนละ source หมายถึง
ไฟคนละ เฟต นั่นเอง ครับ
ปกติแล้ว  ตามบริษัทต่างๆ จะทำไว้ 2 เฟต
ลองปรึกษาช่างไฟดูครับ

ไม่ work ครับ

คนล่ะ source ต้องมาจากคนละสถานนีไฟฟ้าเลยครับ หรือถ้าเป็นไปได้ยาก เอาคนล่ะฝั่งถนนก็ได้ครับ

<!-- คนหน้าตาดี -->

ColVIpTeCh
Union Relationship Leader

Thaiadmin Senior Staff

จิตพิสัย: 167

สมาชิกลำดับที่ 15

ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 11:13:29 »

ที่บริษัทผมเป็นไฟ 3 เฟส ใช้แล้วได้ผลดีครับ นำ UPS ต่อไว้คนละเฟส เมื่อไฟตกไป 1 เฟส ก็ยังสามารถทำงานได้เป็นปกติครับ

ColVlpTeCh@ThaiAdmin

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^
M.a.k.u.b.e.x
Global Project Leader

Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 88

สมาชิกลำดับที่ 189

Are you alone in the Dark?

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 11:24:13 »

ไม่ work ครับ

คนล่ะ source ต้องมาจากคนละสถานนีไฟฟ้าเลยครับ หรือถ้าเป็นไปได้ยาก เอาคนล่ะฝั่งถนนก็ได้ครับ

ปกติจะแยกจากการไฟฟ้ามาไห้อยู่แล้วนา    ถ้ามาแยกข้างในมันก็เปง เฟต เดียวกันจิ

-=@ M.a.k.u.b.e.X @=-

ชลดา

จิตพิสัย: 53

สมาชิกลำดับที่ 7

อยู่ด้วยความพอดี

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 11:47:00 »

ปกติจะแยกจากการไฟฟ้ามาไห้อยู่แล้วนา    ถ้ามาแยกข้างในมันก็เปง เฟต เดียวกันจิ

สงสัยสื่อสารกันผิด  นึกว่าแยกเฟส abc

<!-- คนหน้าตาดี -->

หวายเองครับ
Scholar Class 4

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 406

อยากเก่งเหมือนแอดมิน

ระดับถัดไป:
 30% ( 3 / 10 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2006, 13:00:36 »

จิงแล้ว PSU Redundant นี่พูดถึงในกรณีที่ PSU เสียเป็นหลักครับ เผื่อว่าถ้า
PSU ตัวใดตัวหนึ่งเสียอีกตัวจะทำงานแทน โดยที่จะไม่ก่อให้เกิด Downtime กับระบบ
การแบ่งเฟสไฟก็สำคัญนะครับ รวมทั้งตัว UPS ด้วยว่าสามารถรับโหลดไหวมั๊ย
(ตามความเห็นของผมนะ Cheesy)

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ คือ server ที่ power supply มี redundant กัน ต้องเสียบสายไฟทั้งคู่เข้าปลั๊ก...