กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
31 สิงหาคม 2014, 11:30:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Reception Zone » Thaiadmin Hall » หัวข้อ:
|-+ ต้องการทราบ ขอบเขต หน้าที่ ของ admin ค่ะ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการทราบ ขอบเขต หน้าที่ ของ admin ค่ะ  (อ่าน 3439 ครั้ง)
pong_fyfy
Pre Member
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 84244

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 50% ( 1 / 2 )

« เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 13:39:01 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสีดค่ะ
   ต้องการทราบว่า admin สามารรถมองเห็นข้อความแชทโต้ตอบของเครื่องลูกข่ายมั้ยค่ะ
เช่นถ้า เค้าแชท msn admin จะเห็นข้อความโต้ตอบมั้ยค่ะ ถ้าเห็นจะเห็นเป็นข้อความปกติ หรือว่า ข้อความที่เข้ารหัสค่ะ
แล้วถ้า มีการเปิดกล้องสนทนากัน admin จะเห็นภาพที่เปิดกล้องหรือไม่ค่ะ ถ้าเห็นจะเห็นในรูปแบบใด เหมือนกับที่ผู้ใช้เห็นหรือไม่
และสิ่งต่างๆที่ admin มักจะเห็นเวลาเครื่องลูกข่ายเข้าใช้งานต่างๆ ค่ะ
อยากทราบจริงๆค่ะ  ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ
   ขอบคุณค่ะ

Share topic : บันทึกการเข้า

ยิ่งศึกษา <--> ยิ่งสงสัย
KajivaGiant
Thaiadmin Staff

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 12773

โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 14:07:27 »

Admin สามารถ เห็นหน้าจอ ของ User เลยก็ได้ครับ เช่น อยากทราบว่า User คนนี้ทำอะไรอยู่  สามารถ ดึงหน้าจอของ User คนนั้นมาดูได้เลยครับ และสามารถทำได้โดย User ไม่รู้ตัว เพื่อเก็บเป็นหลักฐานการใช้งานของ User นั้น ๆ

อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

www. comcpu.net
Bugfly
Thaiadmin Management

Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Writer

จิตพิสัย: 47

สมาชิกลำดับที่ 20

พยายามจะก้าวออกจากกะลา

« ตอบ #2 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 14:15:34 »

คุณต้องตีความหมายของคำว่า "ขอบเขตและหน้าที่" ให้ได้ก่อนครับ ส่วนที่คุณว่ามาสามารถทำได้หมด อยู่ที่เครื่องมือที่นำมาใช้งาน แต่มันจะเกิน "ขอบเขตและหน้าที่" หรือเปล่าอันนี้ต้องดูที่ Policy ครับ โดยส่วนตัวผม ออกจะละเมิดสิทธิ์ด้วยสำไป ถ้าเราไม่ได้ทำอะไรผิด  Smiley

Confirmed by: Room8, ColVIpTeCh, KajivaGiant

-๑- Bugfly @ ThaiAdmin -๑-

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
pong_fyfy
Pre Member
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #3 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 14:36:35 »

ขอบคุณมากเลยนะค่ะ
   ถ้างั้นก็แสดงว่า ไม่มีความลับสำหรับ admin เลยนะซิค่ะ
เมื่อ:  4 สิงหาคม 2010, 14:28:13
คุณต้องตีความหมายของคำว่า "ขอบเขตและหน้าที่" ให้ได้ก่อนครับ ส่วนที่คุณว่ามาสามารถทำได้หมด อยู่ที่เครื่องมือที่นำมาใช้งาน แต่มันจะเกิน "ขอบเขตและหน้าที่" หรือเปล่าอันนี้ต้องดูที่ Policy ครับ โดยส่วนตัวผม ออกจะละเมิดสิทธิ์ด้วยสำไป ถ้าเราไม่ได้ทำอะไรผิด  Smiley

ถ้าอย่างนั้น ถ้าเราได้ admin ที่ไม่ดีก็แย่นะซิ

SamaKitty VB
Global Develop Leader

Thaiadmin Administrator
 Thaiadmin Developer

จิตพิสัย: 176

สมาชิกลำดับที่ 1403

ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 14:48:11 »

มีครับ

ความลับ

ระวังเรื่องของ มารยาท และ การละเมิดสิทธิส่วนบุคคล ด้วยครับ

I Like It !!

Hi... Thaiadmin Guest Welcome to Thaiadmin.org
Power by VBNeverDie.Com

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด
KajivaGiant

สมาชิกลำดับที่ 12773

โอ้ ! พระเจ้า Server << เน่า >> ต้องเข้า ThaiAdmin

« ตอบ #5 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 14:49:53 »

ถ้าอย่างนั้น ถ้าเราได้ admin ที่ไม่ดีก็แย่นะซิ

ก็ต้องดูตาม JD ของ Admin ครับ ว่าทำอย่างไงแบบไหน
ในส่วนที่จะมาตามดู User นี่ น่าจะเป็นนอกขอบเขตงานครับ  แต่น่าจะเป็นคำสั่งจากหัวหน้าหรือผู้บริหารมากกว่า เพื่อดูพฤติกรรมการใช้งาน Internet ขององค์กร
ซึ่งถ้ามีคำสั่งแบบนี้มาก็ถือว่าอยู่ในขอบเขตงานครับ สามารถทำทุกอย่างเพื่อส่งรายงานให้กับหัวหน้าหรือผู้บริหาร ซึ่งถ้าจะจับผิดการใช้งาน Internet ของ User ขนาดนี้ก็แสดงว่า มีปัญหาเกี่ยวกับการทำงานของ User ละครับ

Confirmed by: khanclub

อนาคตอยู่ที่เรา อยู่ที่เราว่าจะก้าวข้ามปัญหาหรือจะก้าวลงเหว

www. comcpu.net
pong_fyfy
Pre Member
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #6 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 15:05:27 »

มีครับ

ความลับ

ระวังเรื่องของ มารยาท และ การละเมิดสิทธิส่วนบุคคล ด้วยครับ

ถ้าจะขอาถามว่า ความลับที่ admin ไม่รู้นั้น คืออะไรจะได้มั้ยค่ะ อยากรู้จริงๆค่ะ
เพราะตอนเรียน อ จะบอกว่า admin จะรู้ทุกอย่าง ขอบคุณค่ะ
( แบบว่ายิ่งศึกษา ก็ยิ่งสงสัย )

ไม่ใช่คนเก่ง ไม่ใช่คนดี ไม่ใช่คนพิเศษ ไม่ใช่..!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 15:10:19 »

เกี่ยวกับ การเงิน

และ ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่แอดมิน ไม่จำเป็นต้องรู้
เพราะถ้า แอดมินรู้ แล้ว คนอื่นรู้  ผู้ต้องหาคนแรก คือ แอดมิน

เช่น  อัตราจ้าง  เงินเดือนพนักงาน เงินเดือนผู้บริหาร  อีเมลล์ และ ข้อมูลส่วนบุคคล ของผู้อื่น

และ อื่นๆ อีกมากมาย

เท่าที่ว่ามานี่ ..... (ไม่พูดดีกว่า) ....  เพียงแต่ รู้แล้ว เราเก็บเงียบ ได้มากน้อยแค่ไหน
และ จำเป็นต้องบอกคนอื่นมั๊ย ว่า แอดมินรู้

Confirmed by: Bugfly, ColVIpTeCh

Hi... Thaiadmin Guest Welcome to Thaiadmin.org

SMF Mod & Template Modify, Hosting, Chat Room, Joomla Web, Flash Header, Images Decorate

ขออภัย ถ้าไม่ตอบ PM ครับ : กรุณา ถามตอบในบอร์ด
pong_fyfy
Pre Member
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #8 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 15:13:06 »

Admin สามารถ เห็นหน้าจอ ของ User เลยก็ได้ครับ เช่น อยากทราบว่า User คนนี้ทำอะไรอยู่  สามารถ ดึงหน้าจอของ User คนนั้นมาดูได้เลยครับ และสามารถทำได้โดย User ไม่รู้ตัว เพื่อเก็บเป็นหลักฐานการใช้งานของ User นั้น ๆ

ถ้าจะทำการดึงหน้าจอของ User มาดู Admin จะดึงได้เฉพาะหน้าจอการใช้งานปัจจุบัน หรือว่า admin สามารถดึงหน้าจอย้อนหลังมาดูได้ด้วยนะ
( ยิ่งศึกษา <--> ยิ่งสงสัย)  รบกวนอีกแล้ว ขอบคุณนะค่ะ

« ตอบ #9 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 15:13:38 »

ถ้าจะขอาถามว่า ความลับที่ admin ไม่รู้นั้น คืออะไรจะได้มั้ยค่ะ อยากรู้จริงๆค่ะ
เพราะตอนเรียน อ จะบอกว่า admin จะรู้ทุกอย่าง ขอบคุณค่ะ
( แบบว่ายิ่งศึกษา ก็ยิ่งสงสัย )

เส้นทางสายอาชีพ แอดมิน โปรแกรมเมอร์ ดีบีเอ เน็ตเวิร์คเกอร์ และ เฮ้วเดสก์  ไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ

ลองๆ ถามคำจำกัดความจากอาจารย์ ในแต่ละสายอาชีพ สิครับ  อาจารย์จะตอบได้ไหม
ในเมื่อ อาจารย์บอกว่า แอดมินจะรู้ทุกอย่าง แสดงว่า นั่นไม่ใช่แอดมินแล้วนะ
แต่เป็น แฮกเกอร์ ที่ละลาบละล้วงข้อมูลขององค์กร โดยนอกเหนือหน้าที่รับผิดชอบ

การรู้ทุกอย่าง  ไม่เป็นผลดีกับตัวผู้นั้นเอง ครับ

Confirmed by: KajivaGiant, Bugfly, Room8

pong_fyfy
Pre Member
*

ระดับถัดไป:

« ตอบ #10 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 15:17:31 »

เกี่ยวกับ การเงิน

และ ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่แอดมิน ไม่จำเป็นต้องรู้
เพราะถ้า แอดมินรู้ แล้ว คนอื่นรู้  ผู้ต้องหาคนแรก คือ แอดมิน

เช่น  อัตราจ้าง  เงินเดือนพนักงาน เงินเดือนผู้บริหาร  อีเมลล์ และ ข้อมูลส่วนบุคคล ของผู้อื่น

และ อื่นๆ อีกมากมาย

เท่าที่ว่ามานี่ ..... (ไม่พูดดีกว่า) ....  เพียงแต่ รู้แล้ว เราเก็บเงียบ ได้มากน้อยแค่ไหน
และ จำเป็นต้องบอกคนอื่นมั๊ย ว่า แอดมินรู้

ขอบคุณที่ให้ความรู้นอกห้องเรียนนะค่ะ แล้วจะแวะมาศึกษาบ่อยๆ

stwatchai

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 74125

System & Network Administrator

« ตอบ #11 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2010, 21:31:05 »

admin สามารถรู้ได้ครับว่าใช้งานอะไรอยู่
แต่ไม่สามารถ เห็น ณ ขณะนั้นหรอกครับว่า
คุยกับใคร หน้าตาเป็นอย่างไร แต่ถ้าเป็นข้อความ
ก็สามารถ log เอาไว้ดูได้ครับ หรือว่า สามารถ remote เข้ามา
เอาออกไปจากเครื่องลูกได้ครับ ตาม เทคนิค น่ะ
แต่ก่อนจะทำอย่างงั้นก็ต้องมีคำสั่งออกมาก่อนน่ะครับ
หรือไม่ก็มีความผิดปกติจากเครื่องลูกว่า ทำอะไร ใช้งานอะไรผิดปกติครับ

Confirmed by: ต้นตาล+ตอง&ตั้งเต

SYS Operations
Scholar Class 5

สมาชิกลำดับที่ 47054

รับดูแล บำรุงรักษา ให้คำปรึกษา เกี่ยวกับ Oracle

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 20:16:43 »

Admin เป็นผู้ที่มีความน่าเชื่อถือ แต่ถ้าAdmin เริ่มทำตัวไม่น่าเชื่อถือ เขาจะเริ่มไม่มองเราเป็น admin ต่อไป ส่วนการทำอะไรที่ไม่น่าเชื่อถือนั้น

ลองคิดดูเอาครับ

รับดูแล บำรุงรักษา ให้คำปรึกษา เกี่ยวกับ Oracle 
- รับอบรม Oracle ทั้งแบบ องค์กรและรายบุคคล
- Oracle Database, Oracle Data warehouse และ Oracle Developer
สนใจสอบถามได้ที่ 080 081 1055
- training@sysoperations.co.th
- www.sysoperations.co.th
- แฟนเพจ http://www.facebook.com/sysoperations
-https://www.facebook.com/groups/sysog/
Keigo
Thaiadmin VIP

จิตพิสัย: 27

สมาชิกลำดับที่ 5266

TH@min Membership

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2010, 21:34:19 »

ปกติ senior SA ที่ดูแลระบบจะรู้ทุกอย่างครับ เพราะมี root passwd เข้าถึงอะไรๆ ได้หมด เข้าถึงข้อมูลต่างๆที่ใช้งานระบบสารสนเทศนั้นๆ

แต่... ถึงรู้ก็ต้องเงียบไว้ พูดแสดงออกไม่ได้ เพราะมันผิด policy ของบริษัท และโดยจรรยาบรรณของตัว SA เอง อีกทั้งในหลายๆกรณีที่ข้อมูลลับเฉพาะรั่วออกไป ตัว SA จะโดนตรวจสอบเป็นคนแรก  Afro

<b>When we wake up in the morning, we have two simple choices. Go back to sleep and dream, or wake up and chase those dreams.</b>
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Reception Zone » Thaiadmin Hall » หัวข้อ:
|-+ ต้องการทราบ ขอบเขต หน้าที่ ของ admin ค่ะ