กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
1 พฤศจิกายน 2014, 20:47:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ วิธีเซ็ต Printer EPSON LQ-2080i ให้พิมพ์งานเร็วขึ้นต้องทำยังงัยครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเซ็ต Printer EPSON LQ-2080i ให้พิมพ์งานเร็วขึ้นต้องทำยังงัยครับ  (อ่าน 11072 ครั้ง)
OnIZuKa_T
Junior Member
*

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 76506

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 11:11:53 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คือรู้ว่าต้อง Set Draft มันแต่  set  ไม่เป็นครับ  รบกวนผู้รู้ด้วยครับ Cry Cry

Share topic : บันทึกการเข้า
7KzY
Scholar Class 1
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 32199

ระดับถัดไป:
 50% ( 5 / 10 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 12:45:42 »

lq 2090 ด้วยครับ ผู้รู้ช่วยที ปริ้นช้ามากมาย

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2010, 13:45:46 »

ปกติแล้วตัวพรินต์เตอร์ Epson จะมีลักษณะแปลกอยู่อย่างนึงครับคือ ถ้าปรับตัวเลขตรงคันโยกให้เป็นเลขน้อยๆ แล้วมันจะยิ่งพรินต์เร็ว แต่นั่นจะหมายถึงว่าหัวเข็มอาจสึกเร็วมากขึ้น แต่สิ่งที่ได้คือจะพรินต์ได้เร็วขึ้น แต่ในระยะยาวแล้วคงเปลี่ยนหัวเข็มกันสนุกแน่นอน
แต่ถ้าต้องการแบบที่พรินต์งานเร็วจริงๆ ผมแนะนำพรินต์เตอร์ Seiko เลยครับพรินต์เร็วกว่า Dot Printer ทุกรุ่นของ Epson แน่นอน แม้แต่ที่พรินต์เตอร์ Heavy duty ระดับเดียวกันของ Epson แล้ว Seiko จะเร็วกว่า และหัวเข็มจะทนกว่า อย่างเครื่องที่ผมใช้ Seiko FB-600 เค้ามีให้มาลองเดโมยืมใช้ก่อน 7 วัน หรืออาจมากกว่านั้นก็ได้ แต่ต้องคุยกับทางฝ่ายขาย เขาจะให้เรามายืมใช้ก่อนตัดสินใจซื้อครับ หน้าตาตัวเครื่องก็ประมาณรูปครับ

และเขายังมีสอนการตั้งค่าพรินต์เตอร์อะไรให้ด้วยครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องใช้งานหรือตั้งค่าไม่เป็นเพราะช่างเทคนิคเขาก็เป็นคนไทยแบบเราๆเหมือนกันเนี่ยแหละครับ แถมตลับหมึกตัวผ้าหมึกนั้นความยาวยาวกว่าของ Epson เยอะมากครับใช้งานได้นาน และสามารถใช้ผ้าหมึกร่วมกับ Refill ของ Epson ได้ครับ แต่ราคาเครื่องอาจแพงกว่า Epson ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 50,000 บาท แต่ถ้าต่อราคาแล้วก็เหลือ 40,000 บาท ตอนนี้ก็ใช้อยู่ 1 เครื่อง เงียบสนิทครับยังไม่มีปัญหาอะไร จะมีก็แค่ปัญหาเล็กๆน้อยๆ ตอนลองใช้งานเท่านั้น แต่ก็สามารถโทรคุยติดต่อกันได้ครับ

ปล. Epson LQ-2090 ผมเคยเห็นมีคนเขาส่งซ่อมกันด้วยทั้งที่เป็นเครื่องรุ่นใหม่ - - แต่ถ้าเกิดให้แนะนำถ้าไม่อยากซื้อ Seiko ก็ให้ซื้อเป็น Epson LQ-2180i ดีกว่าครับ แต่ถ้าให้ผมแนะนำจริงๆ ลองซื้อ Seiko FB-600 หรือรุ่นที่สูงกว่านี้ก็ได้ จะดีกว่าครับรับรองได้ครับว่าตัวพรินต์เตอร์จะพรินต์ได้เร็วทุกความหนาของกระดาษครับ ความเร็วที่ได้ก็คงที่ตลอด
ปล2. ตัวพรินต์เตอร์สามารถตั้งค่าหลอกให้ตัวมันเป็นไดร์เวอร์พรินต์เตอร์ของ Epson ได้ครับแต่มันอาจทำให้ความเร็วที่พรินต์ได้ลดลง

Afro

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2010, 14:28:58 โดย wason555 » Share topic : บันทึกการเข้า

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

prayer2015
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 08:46:58 »

การตั้งค่าปริ๊นเตอร์ Epson LQ ต่าง ๆ สามารถตั้งค่าได้ใกล้เคียงกันนะครับ
ไปที่ Start\setting\printer&Fax 
จะพบปริ๊นเตอร์รุ่นต่าง ๆ ที่เรา Add ไว้ครับ
คลิกขวาเลือก Properties
ในแทบ  General คลิก Printing Preferences แล้วเลือก Advanced
ใน Graphic \Print Quality เลือกเป็น 180 x 180 dots per inch  เสร็จแล้ว  กด  OK ไป 2 ครั้ง  จะกลับมาสูหน้า  Properties

ไปที่แทบ  Advanced  คลิก  Printing Defaults
ใน Graphic \Print Quality เลือกเป็น 180 x 180 dots per inch  เสร็จแล้ว  กด  OK ไป 2 ครั้ง  จะกลับมาสูหน้า  Properties

กด  OK  อีกครั้ง ก็กลับสู่หน้า Printer แล้วครับ

ปล. ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงขนาดกระดาษใหม่  ควรเข้ามาตรวจสอบ  ค่าความละเอียดการพิมพ์ทุกครั้งนะครับ

prayer2015
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 09:03:42 »

เรื่องคันโยกปรับระยะห่างของหัวเข็ม
ลึกสุด คือ -1 ไกลขึ้นมา คือ 0  1 
แต่ถ้าปรับคันโยกไว้ที่เลข 2 แกนคันโยกจะไปสะกิตเซนเซอร์  ทำให้ปริ๊นเตอร์ปรับตัวเองให้ปริ๊นช้าลง
ซึ่งก็เหมาะกับการพิมพ์แบบมีกอปปี้

แต่ปัญหาที่เจอบ่อยมาก คือ LQ2090 แม้เครื่องใหม่ ๆ ก็ตาม จะพิมพ์ลึกมาก  ตั้งมาจนเลข 1 แล้วก็ยังพิมพ์กระดาษ A4 ธรรมดาขาดได้
พี่ ๆ ที่ทำงานแซวว่าเป็นเครื่องตัดกระดาษ  Grin มันขาดได้ใจจริง ๆ
ยิ่งถ้ามีกอปปี้แล้วละก็  กระดาษแผ่นแรกขาด  ผ้าหมึกพรุน ได้ดีที่กระดาษใบสำเนา  Sad
ส่งซ่อมหลายทีก็ไม่หายอาการนี้

แต่ผมมีวิชามารนะครับ  ไม่แนะนำนะครับ  ไม่แนะนำจริง ๆ เป็นประสบการณ์ส่วนตัวเท่านั้น

คือ ตั้งระยะหัวพิมพ์มาที่เลข 2 (ซึ่งจะสะกิดเซนเซอร์ทำให้พิมพ์ช้า) แล้วล็อกระยะหัวพิมพ์ไว้
แล้วคลายล็อกคันโยก (ระวังนะครับ มันจะเปลี่ยนระยะหัวพิมพ์ไปด้วย) แล้วดันคันโยกมาที่เลข1 แล้วล็อกให้ค่อนข้างแน่น
ไม่ต้องแน่นมากเพราะว่าระยะหัวพิมพ์จะเปลี่ยนระวังให้มากครับเพราะอาจจะยิ่งแน่หนักกว่าเดิมก็ได้

เมื่อเสร็จแล้ว  เราจะได้ระยะหัวพิมพ์ที่เลข 2 ที่ไม่ทำร้ายกระดาษ  แต่ก็ยังพิมพ์ได้เร็วเพราะว่าคันโยกอยู่ที่ เลข 1

ย้ำว่าไม่แนะนำนะครับ  ถ้าตั้งระยะผิดใกล้เกินไปหัวเข็มจะหักได้ครับ  ผมเล่าถึงประสบการณ์ส่วนตัวเท่านั้น 
ที่ทำงานผมก็แก้ด้วยวิธีนี้ มา 2-3 ตัวละ ยังใช้ได้ดีครับ    ไปละครับ

Confirmed by: wason555

charnchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 09:10:48 »

การตั้งค่าปริ๊นเตอร์ Epson LQ ต่าง ๆ สามารถตั้งค่าได้ใกล้เคียงกันนะครับ
ไปที่ Start\setting\printer&Fax 
จะพบปริ๊นเตอร์รุ่นต่าง ๆ ที่เรา Add ไว้ครับ
คลิกขวาเลือก Properties
ในแทบ  General คลิก Printing Preferences แล้วเลือก Advanced

ไปที่แทบ  Advanced  คลิก  Printing Defaults

กด  OK  อีกครั้ง ก็กลับสู่หน้า Printer แล้วครับ
ปล. ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงขนาดกระดาษใหม่  ควรเข้ามาตรวจสอบ  ค่าความละเอียดการพิมพ์ทุกครั้งนะครับ

หรือตั้งที่ตัวฮาร์แวร์อ่านได้จากคู่มือ
สรุปแล้ว Seiko กับ Epson คนละบริษัทกันหรือ???

wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 50

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #6 เมื่อ: 1 กรกฎาคม 2010, 09:14:30 »

หรือตั้งที่ตัวฮาร์แวร์อ่านได้จากคู่มือ
สรุปแล้ว Seiko กับ Epson คนละบริษัทกันหรือ???

Seiko กับ Epson นี่คนละบริษัทกันเลยครับไม่เกี่ยวกันเลยด้วยซ้ำครับ เพราะฉะนั้น Epson จึงไม่มีพรินต์เตอร์ของ Seiko ขาย และทำนองเดียวกัน Seiko ก็ไม่มีพรินต์เตอร์ของ Epson แยกแยะด้วยนะครับ Seiko นี่รู้สึกจะเป็นของทางญี่ปุ่นเค้านะครับ แต่ของ Epson นี่ไม่ใช่เลย

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ วิธีเซ็ต Printer EPSON LQ-2080i ให้พิมพ์งานเร็วขึ้นต้องทำยังงัยครับ