กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
21 ตุลาคม 2014, 04:08:35 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ ทำไม cat cdma ถืงช้าทั้งที่สัญญานเต็ม ห่างจากเสา 1 km แค่เนี้ย

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม cat cdma ถืงช้าทั้งที่สัญญานเต็ม ห่างจากเสา 1 km แค่เนี้ย  (อ่าน 3511 ครั้ง)
sheshofu
Wizard Expert
**

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 25338

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 19:19:51 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมเบื่อแล้ว มีใครพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ไมครับ ทำไมเน็ตช้า ก็เข้าใจไม่ถืง 3 M แต่ผม 1 เม็กยังไม่ได้ หรือต้องปับอะไร สอบถาม cat แล้วบอกว่า ช่วงคนใช้เยอะ อะไรกันนี้ ดาวโหลด ไม่ถืง 512 ด้วยช้ำไป มีวิธี หรือทางแก้ไข หรือเพราะช่วยที่ครับ จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ ผมอยู่กงกันข้ามประเทศไทย คือลาว จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ เพราะว่าสัญญานไม่ได้ เปียนใช้ adsl ยิ่งแล้วใหญ่ ช่วยที่

ป ล ที่ลาว เน็ตโครตแพงเลยครับ เอ่อ อีกย่าง ย่าบอกนะครับไปถาม cat เบื่อจะโทรหาแล้วครับ

Share topic : บันทึกการเข้า

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
ColVIpTeCh
Union Relationship Leader
Thaiadmin Management

Thaiadmin Cooperate
 Thaiadmin Leader
 Thaiadmin Management
 Thaiadmin Professional
 Thaiadmin Senior Staff

จิตพิสัย: 167

สมาชิกลำดับที่ 15

ท่านพอใจเรายินดี ผิดพลาดสิ่งใดขออภัย จากใจจริง ^_^

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2010, 23:57:31 »

พูดลำบากหน่อยนะครับ เพราะ CAT นั้น โฆษณาไว้เยอะเหมือนกัน แต่เมื่อเอาเข้าจริงๆ ทำได้ตามที่ได้โฆษณาไว้ไหม อันนี้อีกกรณีครับ

ถ้าอยู่ในฝั่งไทย จะแนะนำให้แจ้งเรื่องที่ สบท. หรือ http://www.tci.or.th/ ครับ

ColVlpTeCh@ThaiAdmin

- ขออภัย หากมิได้ตอบข้อความส่วนตัว
- ขอความร่วมมือและโปรดใช้ Thank You ในทุกๆ ข้อความที่ท่านต้องการขอบคุณ
^
^
งด SPAM mail ทุกชนิด - protect@mict.mail.go.th
^
sheshofu
**

ระดับถัดไป:

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 00:36:43 »

อ้อ ลืมบอก ผมคนไทย แต่เล่นมาทำงานที่ลาว เลยใช้เน็ตของไทยนะครับ เช็งโครตๆครับ บางที่ก็เร็ว แต่ไอ้ที่เร็วกนี้ ใข้มา สามเดือน เร็วไม่ถืงชั่วโมง
ใครเคยเจอ แนะนำหน่อยครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
sf_alpha
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 89

สมาชิกลำดับที่ 27

The SF-Alpha

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010, 23:51:05 »

สัญญาณเต็มไหม ?

ช้านี่ยังไง ติด ๆ ดับ ๆ (ping lost) หรือว่า ไม่วิ่ง (ช้า)

sheshofu
**

ระดับถัดไป:

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2010, 22:27:45 »

สัญญานเต็ม ปิ้งไม่ขาด เห็นเพือนบอกว่าเป็นเหมือนกัน แต่มันบอกว่า ต้องปลดล๋อก ปลดแล้ววิ่งเร็ว แต่ของผมรุ่น Huawai EC226 มีใครรู้วิธีปลดไมครับ

mrhengrasmee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 01:29:06 »

เรื่องเน็ตไม่ดีเป็นเรื่องธรรมชาติ ... โฆษณากันเกินจริงก็งี้แหละครับ
น่าสงสารเจ้าหน้าที่ประจำบูธ โดนลูกค้ารุมด่า เห็นกะตา เจอกะตัว

CHARNCHAI
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 11:25:01 »

ผมเบื่อแล้ว มีใครพอจะอธิบายให้ผมฟังได้ไมครับ ทำไมเน็ตช้า ก็เข้าใจไม่ถืง 3 M แต่ผม 1 เม็กยังไม่ได้ หรือต้องปับอะไร สอบถาม cat แล้วบอกว่า ช่วงคนใช้เยอะ อะไรกันนี้ ดาวโหลด ไม่ถืง 512 ด้วยช้ำไป มีวิธี หรือทางแก้ไข หรือเพราะช่วยที่ครับ จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ ผมอยู่กงกันข้ามประเทศไทย คือลาว จะเปียนใช้ตัวอืนก็ไม่ได้ เพราะว่าสัญญานไม่ได้ เปียนใช้ adsl ยิ่งแล้วใหญ่ ช่วยที่
ป ล ที่ลาว เน็ตโครตแพงเลยครับ เอ่อ อีกย่าง ย่าบอกนะครับไปถาม cat เบื่อจะโทรหาแล้วครับ
site เขา Upgrade เป็น EV-DO Rev.A แล้วหรือครับ...ถ้าอัพแล้วความเร็วเฉลี่ย 1.8-2.4 Mbps
ตอนที่ Hutch ดูแลก็ ระบบ CDMA2000 1x รับส่งข้อมูลด้วยอัตราความเร็วโดยเฉลี่ยที่ 50-90 Kbps มีอัตราการส่งข้อมูลด้วยความเร็วสูงสุดที่ 153 Kbps
ลองตรวจสอบจาก CAT ดูว่าอัพเป็น EV-DO Rev.A หรือยัง
***เหมือนมือถือยุคแรกๆหรือปล่าวถ้าโทรสายไม่หลุดก็ขับรถไปโทรที่ใต้เสาส่งเลย Cheesy Grin

sf_alpha
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 89

สมาชิกลำดับที่ 27

The SF-Alpha

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2010, 15:58:38 »

เออ จริง ๆ ว่าแต่ Aircard มันใช้ EV-DO Rev A หรือยัง

sheshofu
**

ระดับถัดไป:

« ตอบ #8 เมื่อ: 1 มีนาคม 2010, 00:28:12 »

ก็น่าจะอัฟแล้วนะครับ เพราะเคยมีครั้งเดียว โหลดขื้น เต็มสามเม้กครับ แต่ก็เนอะ ไม่ถืงห้านาที ก็ดับวูปลงแล้วละ มีไรผิดพาดหรือเปล่า ที่มุกดาหารเนี้ย

สัมพันธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2010, 07:35:32 »

ผมก็เป็นครับสปีดเทส ดาวน์โหลดได้ 300-500k อัพโหลดได้ 150-200 โทรไปถามทางcat ก็อ้างโน้นอ้างนี้ จ่ายค่ารายเดือน 850บาท โอ้ ไม่คุ้มกันเลยครับกับที่เขาโฆษณาไว้ไม่รู้ทำไมเขาเป็นอย่างนี้ ตอนที่จะขายให้เราคุยซะเกินจริง พอเราตกลงใช้ความเร็วกลับไม่ได้ตามที่โฆษณา ผมว่ามันเข้าข่ายหลอกลวงประชาชนนะครับ...แม้   อยากจะฟ้องศาลปกครองจังเลย....แต่ก็อยากให้ทาง cat ปรับปรุงสัญญาณมากกว่าครับทำให้มันได้อย่างที่โฆษณาไว้ ชาวบ้านเขาจะได้รู้สึกว่าเงินที่เขาจ่ายไปมันคุ้มกับเน็ตที่เขาได้

supakiat
Novice Member

สมาชิกลำดับที่ 64424

ระดับถัดไป:
 40% ( 2 / 5 )

« ตอบ #10 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2010, 16:25:50 »

อาจจะขึ้นอยู่กับพื้นที่ด้วยนะครับ
ว่า พื้นที่นั้น ช่วงนั้น เวลา connect ได้ 1x หรือ E-VDO อ่ะครับ

ถ้าได้ 1x ก็ = 128k.
ถ้าจับได้ E-VDO ก็ได้ = 3.1 M

ประมาณนี้อ่ะคับ

fordot
Training Project Leader
Thaiadmin Leader

จิตพิสัย: 106

สมาชิกลำดับที่ 2286

TH@min Membership

ระดับถัดไป:
 74.17% ( 89 / 120 )

« ตอบ #11 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2010, 21:35:03 »

CAT ใช้ EVDO และที่บอกว่า 2M (Rev0) sinv 3M (RevA) หมายความว่ารวมกันทั้ง BTS นั้น ได้สูงสุดเท่านั้นครับ เช่น Rev 0 ตาม spec จะบอกว่า 2.4Mbps ที่ physical layer แต่ที่ระดับ Network layer จะเหลือราว 2.0M

ดังนั้น ถึงแม้จะเห็นสัญญาณเต็ม ก็ไม่ได้เป็นตัวบอกว่าจะได้ความเร็วเต็มที่ครับ เพราะขึ้นอยู่กับว่ามีกี่คนใช้ BTS นั้นอยู่ และถ้ามี 10 คนเล่น ก็ไม่ได้หมายความว่าสัญญาณจะถูกหาร 10 เพราะการจัดสรร bandwidth ให้ จะขึ้นกับระยะทางด้วยว่าใกล้ BTS แค่ไหน สรุปดูสัญญาณ บอกอะไรไม่ได้ครับ เช่น สัญญาณเต็ม แต่ Noise มาก bandwidth ก็ตก

จะแก้อย่างไร
   ไม่มีวิธีแก้ครับ เพราะ 2 หรือ 3M นั้นหมายถึงทุกคนใน BTS นั้นมาแชร์กันครับ

แต่มีวิธีทางลัดคือ
   ต้องมีลูกค้าหลายๆรายไป complain มากๆ ถ้าเสียงดังถึงฝั่ง Engineering ที่หลักสี่ เขาก็อาจจะเพิ่ม Chanel ขึ้นให้อีก 1 channel รวมกันก็เป็น 6M (กรณี Rev.A 3.1M)

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Networking & Internet » หัวข้อ:
|-+ ทำไม cat cdma ถืงช้าทั้งที่สัญญานเต็ม ห่างจากเสา 1 km แค่เนี้ย