กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
20 เมษายน 2014, 10:21:43 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว: Thai@miN OnTour น้ำเอ่อ ป่าดึกดำบรรพ์ สวรรค์อุทัย 7-10 Dec คลิ้ก เพื่ออ่านรายละเอียด
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ช่วยผมด้วยครับ ขอ วิธีกู้ข้อมูล ฮาร์ดดิส ทั้งลูก หน่อยครับ

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมด้วยครับ ขอ วิธีกู้ข้อมูล ฮาร์ดดิส ทั้งลูก หน่อยครับ  (อ่าน 2849 ครั้ง)
cheetos
Naive Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 51383

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 09:47:02 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พี่คนไหนว่างช่วยบอกวิธีกู้ข้อมูลฮาร์ดดิสให้ผมหน่อยครับ

80 Gb.  น้องผม ลบทิ้งทั้งลูกเลย  พอดีว่า  ไม่ได้แบ่ง  Partition  ไว้ด้วย ทำไว้  Partition  เดียว

ข้อมูลที่สำคัญมากสำหรับ ชีวิต

พี่คนไหนมีเวลาว่าง  หรือ มีความรู้ด้านนี้ ช่วยผมทีนะครับ    Cry

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
sso
Scholar Class 5

สมาชิกลำดับที่ 53685

ผมเชื่อว่าผมบินได้

ระดับถัดไป:
 30% ( 6 / 20 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 09:55:49 »

ลบ ทิ้ง เฉยๆ ใช่มั้ยครับ ลอง โหลดตัวนี้ มาดูครับ getdata back แล้วดูว่า เป็น ntfs หรือ fat  เลือกให้ถูก นะครับ
แต่ท่า เอาไป พ่วงกับ เครื่อง อื่นแล้ว กู้ มันมา จะดีกว่าครับ ลองดูนะครับ แต่ไม่ได้ จริงๆ และ ข้อมูล ในนั้น สำคัญ มากๆ แนะนำ ส่ง
LAB ดีกว่าครับ Wink

d-friends
Stager Tier 3

จิตพิสัย: 11

สมาชิกลำดับที่ 7408

ระดับถัดไป:
 95.71% ( 67 / 70 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 14:37:36 »

ใจเย็นๆครับ อย่าเพิ่งไปทำอะไร (ยิ่งทำ Hard Disk จะยิ่งเขียนข้อมูลทับที่เดิม ทำให้กู้คืนมายิ่งยาก หรือไม่ได้เลย)

1. Hard Disk มาอีกลูกหนึ่ง ขนาด มากว่า 80 GB.
2. Clone Dard Disk ทั้งลูก
3. แล้วค่อยใช้ โปรแกรมพวก กู้ข้อมูล กู้ข้อมูลจาก Hard Disk ลูกใหม่
โปรเกรม กู้ข้อมูลมีเยอะครับ

พวกเราแก๊ง Rocket แห่งจักรวาล. While Hole พรุ่งนี้ที่สดใสรอเราอยู่
wason555
Thaiadmin Global Staff

จิตพิสัย: 26

สมาชิกลำดับที่ 15820

ทุนนิยมสุดโต่งล่มสลาย เศรษฐกิจพอเพียงคือทางรอด

« ตอบ #3 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 14:42:37 »

Easy Recovery ครับ ลงไว้เครื่องอื่น แล้วถอด HDD ลูกที่ลบข้อมูลต่อกับเครื่องที่ลงโปรแกรมที่ว่า แล้วจัดการกู้ข้อมูลกลับมาเลยครับ ดีสุดครับเคยลองใช้กู้ข้อมูลกับ HDD FAT32 หรือ NTFS มาแล้วครับเป็นของลูกค้าที่ยก notebook มาให้ทำ เพราะ Partition พังไปเลยกู้ได้ และเท่าที่เคยใช้มาดีกว่าโปรแกรมอื่นครับ

ปล. ขอเสริมความเห็นข้างบนนิดนึง เท่าที่ผมดูมาแล้วเว็บที่ว่า http://data-recovery-software-review.toptenreviews.com/ มันคล้ายๆ กับเว็บทดสอบแอนตี้ไวรัสเลยครับที่ให้ BitDefender อยู่อันดับ 1 มาตลอด แต่คราวนี้เป็นโปรแกรมกู้ข้อมูลแทน และงงมากด้วยว่าทำไม Easy Recovery 6 ไม่ติดอันดับเลยสงสัยว่าจะมีการจัดอันดับแบบถูกต้องและมีความน่าเชื่อถือจริงรึเปล่า ทางที่ดีควรจะมีเว็บทดสอบโปรแกรมที่เป็นมาตรฐานเป็นทางการและดีกว่านี้ดีกว่าครับ เท่าที่ผมดูแล้วเว็บ http://*.software-review.toptenreviews.com/ ความน่าเชื่อถือค่อนข้างน้อย

Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 ธันวาคม 2009, 14:52:52 โดย wason555 » Share topic : บันทึกการเข้า

สำหรับใครที่เดือดร้อนจากงานออนไลน์ผ่านเน็ตแล้วต้องการคืนสินค้าและคืนเงิน หรือแจ้งเบาะแสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น bHIP Global , ศูนย์สุขภาพ BNA (คนทำคนเดียวกันคือ Global Advertising) หรือ Hyadz.biz , GRC และอื่นๆ อีก เจอกันได้คครับที่ สำนักข่าววางเพลิง
http://www.facebook.com/flamenews.antibhip
http://www.facebook.com/flamenews

2012
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 16:04:54 »

ก่อนอื่นอย่าเพิ่งทำอะไรกับ hdd ตัวนี้เป็นอันขาด ไปหา bit software ชื่อ easeus pro มากู้ นี่คือโปรแกรมกู้ข้อมูลระดับโลก กู้ได้เบ็ดเสร็จเด็ดขาด วิธีคือ นำ hdd ตัวนี้ไปพ่วงกับ pc และลง software กู้ข้อมูลที่เครื่องนี้ ถ้า hdd ตัวนี้ยังไม่ถูก format ซ้ำหลายๆครั้ง โอกาศที่คุณจะได้ข้อมูลกลับมาแบบ 100% ก็เป็นไปได้มากเลยครับ

cheetos
Naive Member

สมาชิกลำดับที่ 51383

« ตอบ #5 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2009, 19:08:49 »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ

น้องผมมัน Format  และลงวินโดว์ เสร็จ สรรพ เลย Cry

ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรสงสัยมันร้อนวิชา

ผมจะลองทุกวิธี  ทุกคำแนะนำ   ที่พี่ๆทุกคนแนะนำมาครับ

ได้เรื่องยังงัย เดี๋ยวผม มาขอความช่วยเหลืออีก ทีนะครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Serve Zone » Hardware » หัวข้อ:
|-+ ช่วยผมด้วยครับ ขอ วิธีกู้ข้อมูล ฮาร์ดดิส ทั้งลูก หน่อยครับ