กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
25 เมษายน 2014, 01:43:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว: Thai@miN OnTour น้ำเอ่อ ป่าดึกดำบรรพ์ สวรรค์อุทัย 7-10 Dec คลิ้ก เพื่ออ่านรายละเอียด
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ ไวรัสที่ทำให้ icon ตรง Desktop หายเหลือแต่รูปเมาส์แล้วคลิ๊กอะไรไม่ได้เลย

หน้า: [1]   ลงล่าง
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสที่ทำให้ icon ตรง Desktop หายเหลือแต่รูปเมาส์แล้วคลิ๊กอะไรไม่ได้เลย  (อ่าน 16259 ครั้ง)
santong
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 09:58:15 »

พอดีเครื่องคอมเจอไวรัสที่ทำให้ icon ตรง desktop หายหมดมีแต่พื้น wallpeper สีดำและรูปเมาส์ แล้วไม่สามารถทำอะไรได้เลย ใครพอมีวิธีแก้ช่วยทีครับ เข้า safmode ก็อาการเหมือนกันเลยทำอะไรไม่ได้สักอย่าง ช่วยทีครับ

Share topic : บันทึกการเข้า
Ta..TuM..
Novice Member

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 6153

Posting Frequency

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009, 10:22:24 »

ลองใช้โปรแกรมที่ชื่อว่า combofix ดูไหมครับ ต้องใช้ใน safemode ถึงจะได้ผลครับ

ว่าแต่คลิกเมาส์เปิดอะไรไม่ได้เลยใช่ไหมครับ...

:::: Novice Admin... ::::

ด้วยศรัทธา...แม้ขอบฟ้าก็ไปถึง..
aaaaaaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 14:09:02 »

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=113245.0

ตาน้อยคุง
Intelligent Layer 3

จิตพิสัย: 5

สมาชิกลำดับที่ 20171

ผมไม่หล่อ... แต่ผมจน

ระดับถัดไป:
 35% ( 7 / 20 )

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2009, 17:37:35 »

โดนไวรัส หรือว่า ปิดไม่ให้โชว์ icon ที่ desktop ครับ

ถ้าโดนไวรัส ลองใช้ Combofix ตามที่ท่าน Ta.. Tum บอกไว้ครับ จะซ่อมแซมในส่วนของ Register ให้

ถ้าปิดไม่ให้โชว์ icon ที่ desktop ก็ คลิกขวาที่ desktop - arang icon by - show desktop icon

Do it better with Linux
My Server : FreeBSD 8.2 , Ubuntu 10.10
My Desktop : Ubuntu 10.04 , Windows XP (Sp3) x64, Windows 7 Ultimate
MaoGomGom^^
Regular Member
**

สมาชิกลำดับที่ 58720

คอมพิวเตอร์ก้อเหมือนความรัก^^ต้องใช้เวลาอยู่กะมัน จิงป่ะ?

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2009, 12:09:39 »

ถ้าใช้ Kaspersky จะเรียกไวรัสตัวนี้ว่า Virus Trojan-PSW.Win32.kates.aa
แต่ถ้าใช้ของค่าย McAfee จะเรียกว่า Lando
เพราะไวรัสตัวนี้จะทำให้หน้าจอดำสนิท
อ่านรายละเอียดได้ที่
http://webmonster.sapaan.net/virus-spyware-removal-guides/%E0%B8%A5%E0%B8%9Awin32daonol-l-%E0%B9%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA-%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%94%E0%B8%B3-%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%94-trojan-psw-win32-kates-j-c.html
ขอบคุณเจ้าของลิงค์นะคะสำหรับความรู้^^

เวลาไม่ใช่ยา แต่!!ทำไมใช้เวลารักษาใจ^^
www.comscie47.com
OYOYO
Junior Member
*

สมาชิกลำดับที่ 62778

ระดับถัดไป:
 20% ( 1 / 5 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2009, 08:15:55 »

ต้องบู๊ทจาก Hiren Boot 10.0 ลองทำตามไฟล์ที่แนบมานะครับ
ที่บริษัทผมเป็น 10 กว่าเครื่องละก็ใช้วิธีนี้อะครับ Grin

อ้น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 1 มีนาคม 2010, 23:20:55 »

"ช่วยด้วยคร้าบ" ผมไปคลิกไอคอนรูปกุนเเจอ่ะคับ แล้วDesktopผมก็เปงสีขาวทั้งหน้าและมุมซ้ายบนจะมีช่องให้ใส่รหัสถึงสามช่อง

ใครรู้วิธีเเก้ปัญหาช่วยบอกผมด้วยนะคร้าบและขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าด้วย Cry

iLson
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 17 เมษายน 2010, 03:52:33 »

Undecidedไม่โชว์ Desktop แต่มีเม้า เปิด Task manager ได้อย่างเดียว
ขอจะรู้วิธีแก้ใหม้คับ.....ผมลงวินโดว์มา 10 กว่าครั้งแล้วมันหายไปได้พักเดียว
ก็เป็นอีก ช่วยหน่อยน่ะคับ

Viva
Wizard Expert
**

สมาชิกลำดับที่ 59289

ระดับถัดไป:
 40% ( 4 / 10 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2010, 08:40:01 »

ลอง กดเข้า task manager แล้ว กด new task  จะมีช่องให้พิมพ์คำสั่งนะครับ ลองพิมพ์ว่า explorer.exe ดูครับ  อาจช่วยได้บางส่วนนะครับ ^^ Afro

ืnikom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 29 เมษายน 2010, 20:36:51 »

ติดตั้งโปรแกรมแล้วไอคอนหายเม้าคลิทไม่ได้ทำอย่างไรดี

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Emergency Zone » Antivirus » หัวข้อ:
|-+ ไวรัสที่ทำให้ icon ตรง Desktop หายเหลือแต่รูปเมาส์แล้วคลิ๊กอะไรไม่ได้เลย