กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
18 กันยายน 2014, 04:33:33 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว:
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก Register via Facebook Register via Google+  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Developer Zone » App Development » หัวข้อ:
|-+ โปรแกรมคิดเงินเดือน

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมคิดเงินเดือน  (อ่าน 5063 ครั้ง)
โปรเจค
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 15:58:32 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

จะถามควรจะทำยังไงบ้างค่ะ ถ้าจะเขียนโปรแกรมVB ใช้ในระบบคิดเงินเดือน
ต้องมีข้อมูลอะไรบ้าง  และตอนนี้ก็เขียน VB  ยังไม่เป็นเลยค่ะ
จะซื้อหนังสือการเขียน VB หาใครเขียนดีค่ะที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย
สรุปออกมาดีมีตัวอย่างชัดเจน ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มอะไรก่อนดี
ขอใหพี่แนะนำด้วยนะค่ะ

Share topic : บันทึกการเข้า
vb2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 21:36:22 »

ใช้หนังสือ พัฒนาระบบฐานข้อมูลด้วย VB2005&VC#2005 ครับเล่มสีแดง ราคา 550 บาท
ในนั้นจะมีระบบเช่า-ซื้อสินค้า กับ ระบบบริหารบุคคล ซึ่งอันหลังนี้จะมีเงินเดือน การจ่ายโบนัส
ให้แก่พนักงาน มีแผนก และการทำ report ครับ ผมก็ใช้เล่มนี้เป็นแนวทางครับ แต่ของผม
เป็นระบบขายครับ เอามาประยุกต์อีกที ทีแรกก็ทำไม่เป็นเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เสร็จไปประมาณ 90 %
แล้วครับ ลองดูครับ Grin

โปรเจค
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 22:27:34 »

ขอนคุณนะค่ะไม่ทราบว่าใครเขียนค่ะ Smiley

ตอนนี้ยังไม่เริ่มอะไรเลยค่ะ

แต่ได้หนังสือมาอ่านละ

กำลังศึกษาดูแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเลย Sad

vb2005
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 6 กันยายน 2009, 22:38:40 »

ผู้เขียน ศุภชัย สมพานิช ของ DEV Book ครับ
อ่านแรกๆจะงงแต่ทำไปสักพักจะเข้าใจครับ มีตัวอย่าง และ code ด้วยครับ
ไม่เข้าใจถามได้นะครับ ผมก็เริ่มทำตอนเดือน เมษายน เอง ทั้งที่ทำ vb ไม่ค่อยเป็น
แต่ตอนนี้ได้อะไรขึ้นมาเยอะเลย Cheesy

minwo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 7 กันยายน 2009, 09:08:55 »

ก็อย่างที่มีคนแนะนำแหล่ะครับ ถ้าโปรเจ็ก มีเวลาทำเยอะ ก็ลองศึกษาโปรแกรมตามหนังสือดู แล้วก็เอามาประยุกต์เอา แต่ถ้าคิดว่าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ พี่ก็รับเขียน รวมทั้งสอน ตั้งแต่ ออกแบบ  วิเคราะห์ระบบ แล้วก็สอนเขียนด้วยครับ ถ้าสนใจ ลองติดต่อ หรือ สอบถามดูครับ มีตัวอย่างที่เคยทำมาหลายระบบ ครับ....ขวัญ kuan9177@hotmail.com

VICTOR
Learned Expert

จิตพิสัย: 1

สมาชิกลำดับที่ 58789

Posting Frequency

รู้สึกได้ว่า เกิดมาเพื่อสิ่งนี้~*

ระดับถัดไป:
 30% ( 3 / 10 )

« ตอบ #5 เมื่อ: 7 กันยายน 2009, 12:23:53 »

ถ้ายังไม่เริ่ม แนะนำให้เปลี่ยนเป็น C# เลยต่อยอดได้ดีกว่า

Confirmed by: BuffBear

wasin45
Scholar Class 1
*

จิตพิสัย: 2

สมาชิกลำดับที่ 26210

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #6 เมื่อ: 8 กันยายน 2009, 03:20:58 »

แนะนำ VB2008 เหมือนเดิมคร๊าบบบบบบบบ
 Grin

--------------------------------------------
หากเหนื่อยนักขอจงหยุดพักเสียก่อน อย่าใจร้อนรีบไปเดี๋ยวมันไม่เข้าที
หยุดเรื่องรักที่ทรมาน เรื่องงานเรื่องเงินก็ดี พักซักทีเดี๋ยวค่อยไป

อย่าไปคิดเรื่องเดิมให้มันปวดใจ ซ่อนเอาไว้ไม่ให้ใครเห็นความพ่ายแพ้
เก็บให้ลึกลงข้างในหัวใจที่อ่อนแอ เหลือเพียงแค่รอยยิ้มของนักสู้

ฉันก็เคยเสียใจไม่น้อยกว่าเธอ และฉันก็เจอเรื่องราวร้ายๆเข้ามา
แต่ทุกๆทีฉันก็ทำ ให้เป็นเหมือนดังว่าแข็งแรงกว่า ไม่ยอมพ่ายแพ้มัน
-------------------------------------------------------
DEVF10
Immortal Expert

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 23483

ระดับถัดไป:
 20% ( 2 / 10 )

« ตอบ #7 เมื่อ: 8 กันยายน 2009, 09:07:28 »

แนะนำตระกูล VB ทั้งหลายแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น VB6,VB2003,VB2005,VB2008 เลือกเอาสักตัวนึงตามใจชอบครับ เพราะ Software พวกนี้เวลาทำๆไปแล้วเกิดติดปัญหาขึ้นมาจะหาคนเข้ามาช่วยตอบหรือแก้ปัญหาได้ค่อนข้างเร็วครับ   ส่วนฐานข้อมูลที่จะใช้ ถ้าเป็นมือใหม่แนะนำให้ใช้ Access ก่อนครับ

ข้าทาส "จิ๋วระทวย - Microsoft"
BuffBear
Thaiadmin Global Staff

Thaiadmin Professional

จิตพิสัย: 55

สมาชิกลำดับที่ 10198

Sara

สมบูรณ์ 100%

« ตอบ #8 เมื่อ: 8 กันยายน 2009, 09:52:45 »

โดยทั่วๆ ไปแล้ว VB กับ C# ไม่ต่างกันครับ เพราะมันทำงานอยู่บน .Net Framework เดี๋ยวกัน

ถ้าเแปลเป็น MSIL ได้ เหมือนกันมันก็ทำงานเหมือนกันแหล่ะ

เพียงแต่ว่า Tools / Technique ที่ใช้ C# มักจะมีให้เห็นว่านำหน้า VB อยู่ 1 version เสมอๆ

บุญคุณต้องทดแทน ... แค้นต้องข่มใจ ..
ทิ้กเก้อ
Junior Member
*

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 44747

ระดับถัดไป:
 80% ( 4 / 5 )

« ตอบ #9 เมื่อ: 9 กันยายน 2009, 08:33:41 »

vb.net กับ c# เก่งพอกัน และไม่ต่างกันมาก ถ้าเราใช้เขียนโปรแกรมทำงานด้านธุรกิจ เลือกตัวไหนก็ได้ครับ เอาที่เราเข้าใจง่าย

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Developer Zone » App Development » หัวข้อ:
|-+ โปรแกรมคิดเงินเดือน