กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
18 เมษายน 2014, 22:39:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

Thaiadmin on Social NetworkThaiadmin on TwitterThaiadmin on Facebook Group

ข่าว: Thai@miN OnTour น้ำเอ่อ ป่าดึกดำบรรพ์ สวรรค์อุทัย 7-10 Dec คลิ้ก เพื่ออ่านรายละเอียด
  หน้าแรก   เวบบอร์ด   ค้นหา ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ เข้าสู่ระบบ ลืมรหัสผ่าน? คำเแนะนำ สมัครสมาชิก  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Network Hardware » หัวข้อ:
|-+ อยากทราบ มาตรฐานการติดตั้งอุปกรณ์ในตู้ RACK

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ มาตรฐานการติดตั้งอุปกรณ์ในตู้ RACK  (อ่าน 4614 ครั้ง)
Zouchii
Genius Expert

จิตพิสัย: 0

สมาชิกลำดับที่ 7001

Posting Frequency

สมบูรณ์ 100%

« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 09:40:41 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พอดีผมมีตู้ RACK 42U อยู่ตู้นึงครับ คราวนี้ผมก็มี Server UPS Switch แต่ไม่รู้จะใส่อะไรเข้าไปตรงไหนเพื่อความเหมาะสม ใครพอมีเอกสารหรือคำแนะนำ ยังไงช่วยหน่อยนะครับ
     แล้วเวลาผมจัดสายหรือติดตั้งสายใส่ Switch ควรทำไง พอดีของเดิมมันไม่มี Patch Panel  และมี Switch ประมาณ 2-3 ตัว ช่วยแนะนำด้วยครับ

Share topic : บันทึกการเข้า

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
lusifer
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 6

สมาชิกลำดับที่ 8828

Create new planet

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2009, 15:31:03 »

อืม
1.ตามประสบการณ์นะครับ ควรวาง UPS ไว้ด้านล่างสุดของ Rack เหลือพื้นที่ไว้ประมาณ 1 U เพื่อสอดสายเคเบิลต่างๆ
2.Switch ควรจัดไว้ด้านบน เรียงจาก Fiber Paht ถ้ามีนะครับ Core swtich ---> Access switch
ระหว่าง Switch ให้เว้นไว้  1 U นะครับเพื่อการระบายความร้อนที่ดี ให้ดียิ่งึ้นมี path wire management ช่วยจัดสายให้เป็นระเบียบ
ยิ่งดีครับ สายแต่ละเส้นควรมีหมายเลขด้วย ง่ายต่อการบริหารครับ
3.Server วางไว้ตรงกลางครับ หากมี LCD Monitor ด้วยก็วางไว้บน Server เว้นพื้นที่ไว้ 1 U ระหว่าง จอกะ Server
4.Path panel ควรวางถัดขึ้นมาจาก UPS ด้านล่างของ Rack ครับ ง่ายต่อการเสียบ และจัดสาย  ลองนำไปศึกษาและเล่นดูนะครับ

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
อนุญาตให้ใช้ได้เพียง ลายเซ็นต์ที่เป็นข้อความ
จึงประกาศมาเพื่อขอความร่วมมือ จากสมาชิกทุกๆ ท่าน
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
theerasak
Standard Member

สมาชิกลำดับที่ 37295

ระดับถัดไป:
 60% ( 3 / 5 )

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 08:52:29 »

คุณ  lusifer   พูดถูกครับ   เพิ่มนิดหนึ่งครับ  Rack ถ้าจะให้การทำงานได้มั่นใจไม่ต้องกังวลครับ 

Power supply  ต้องมี 2 ตัวครับ ไ ว้ Retandance  กัน ครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย
Zouchii

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 10:11:33 »

พอจะมีรูปให้ดูพอให้เห็นภาพไหมครับ แล้วผมไม่รู้ว่าการจัดตู้ Rack เค้ามีมาตรฐานไหม ส่วนเรื่องสาย LAN ที่จะต่อกับ Switch นี้ผมควรดึงมาไงครับ พอดีไม่มี Patch Panel ซะด้วย ท่าจะลำบาก รบกวนหน่อยนะครับ ไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องพวกนี้

KOEvoX
Intelligent Layer 5

จิตพิสัย: 4

สมาชิกลำดับที่ 36180

ระดับถัดไป:
 53.33% ( 64 / 120 )

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 14:14:53 »

ของผม
1. Patch Fiber ไว้บนสุด โดยเว้นเว้น 1U เพื่อช่องระบายอากาศของพัดลมชุดหน้า  ( ชุดหลังไม่บังเพราะ patch ยาวไม่ถึง)
2. Patch Panel ( LAN) เหตุผมที่ผมไม่เอา switch ไว้บนสุดเนื่องจากบาง Rack ที่มีความลึก 60 cm switch บางรุ่นเช่น cisco 2950-48 รุ่นเก่า
  มันจะยาวถึง 50 cm ทำให้มันบังพัดลมชุดหลัง (ในกรณีที่ Rack มีพัดลม 2 ชุดหน้าหลัง) ซึ่งจะเป็นผลทำให้การระบายอากาศด้อยลงไป
3. Router & Switch  โดยทุกตัวติดโดยเว้นไว้ 1Uเพื่อการระบายอากาศ โดยที่ Switch ต้องมี cable management ในกรณีที่ modem ไม่หนักมาก
   ก็เอาวางบน Router เลย ไม่ติด fix shelf
4. Server + Monitor
5. UPS วางล่างสุด ยกเว้นในกรณีที่ UPS ไม่ใช่แบบ Rack ก็ต้องเอาวางข้างนอก เนื่องด้วยขนาดที่ใหญ่ (ปกติใช้แบบตั้งธรรดา 3KVA มันไม่พอยัดในตู้)

ในกรณีที่ไม่มี Patch panel ก็ใส่เข้า switch โดยตรงได้ โดยให้ติดราง WireDuct ขนาด 4x4 นิ้วหรือ 4x2 นิ้วแล้วเอาสาย LAN ใส่รางแล้วเข้า Switch ครับซึ่งที่ switch ควรจะมี cable management   หรือถ้าไม่อยากใส่ราง wireduct ก็มัดรวมกันให้เรียบร้อยแล้วยึดกับเสาหลัง (เสาที่ไม่มีปลั๊กไฟยึดอยู่)
สำหรับการใส่ wireduct อาจจะมีปัญหาในกรณีที่ Rack มีความกว้างแค่ 60 cm เพราะมันจะติดกับ FixShelf ที่วาง Server (ถ้า Server เป็น Tower Case) แต่ถ้าเป็น Rack Server ก็มีพื้นที่นิดหน่อยสามารถใส่ได้ครับ

ในความคิดผมการยึดอุปกรณ์ถึงจะมีมาตรฐาน แต่จะขึ้นอยู่กับหน้างานหรือความสะดวกของแต่ละที่มากกว่าครับ ผมจะเน้นเรื่องการระบายอากาศเป็นอันดับแรกครับ
ที่เหลือแล้วแต่ความเหมาะสม ความเรียบร้อยของการ Wirring สายอย่ามักง่ายเช่นปล่อยสายลอยๆไว้หรือไม่มี Label มันจะเป็นต้นตอของปัญหาตามมาทีหลัง(เส้นหรือสองเส้นไม่เท่าไร ถ้าเป็นพันๆเส้นแทบที่อยากจะจุดไฟเผาเลยทีเดียว)

limpbiz
Thaiadmin Staff

Thaiadmin Professional

จิตพิสัย: 26

สมาชิกลำดับที่ 161

ต่างคน-ต่างเส้นทาง แต่ขอเดินด้วยตัวเอง

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2009, 23:03:06 »

มาตรฐานยังไม่เคยเห็นอ่ะคับ แต่ชอบเข้าไปดู http://www.panduit.com/index.htm เป็นตัวอย่างแล้ว ไปปรับใช้ตามงบครับ

lusifer
Stager Tier 5

จิตพิสัย: 6

สมาชิกลำดับที่ 8828

Create new planet

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2009, 12:04:18 »

พอจะมีรูปให้ดูพอให้เห็นภาพไหมครับ แล้วผมไม่รู้ว่าการจัดตู้ Rack เค้ามีมาตรฐานไหม ส่วนเรื่องสาย LAN ที่จะต่อกับ Switch นี้ผมควรดึงมาไงครับ พอดีไม่มี Patch Panel ซะด้วย ท่าจะลำบาก รบกวนหน่อยนะครับ ไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่องพวกนี้
ดูรูปนี้ประกอบก็ได้ครับ

* images.jpg (4.16 KB, 99x142 - ดู 2160 ครั้ง.)

<b>กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอระงับการใช้ลายเซ็นต์รูปภาพ
ในนาม กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย</b>
a bug ken
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2009, 14:46:29 »

ดูรูปนี้ประกอบก็ได้ครับ

ขอรูปให่ได้มั้ยครับ มันเล็กมาก ขาดแล้วภาพแตก
ขอบคุณครับ

regis100
Proficient Level 4

สมาชิกลำดับที่ 40689

ระดับถัดไป:
 50% ( 5 / 10 )

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2009, 13:08:26 »

ถ้าเอาตามหลักของอุณภูมิ ก็เอาอุปกรณ์ที่ร้อนๆไวสูงๆ ครับ แต่ตามหลักที่เค้าทำกันทั่วไปเอาอุปกรณ์ที่หนักไปต่ำครับ นอกนั้นตามสะดวกเราครับ

Zouchii

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2009, 14:29:49 »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้คำแนะนำ แต่ถ้าใครมีรูปสวยจะขอบคุณมากกกกกกเลยครับ

กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย

โปรดอ่านกฎกติกาก่อนแสดงความคิดเห็น

1. โปรดงดเว้น การใช้คำหยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้าย สร้างความแตกแยก หรือกระทบถึงสถาบันอันเป็นที่เคารพ
2. ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นเวบบอร์ดโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไปและสมาชิก
ซึ่งทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น
และไม่สามารถนำไปอ้างอิงทางกฎหมายได้
3. หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป
4. ทีมงานกลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ต่อเจ้าของความคิดเห็นนั้น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  เพิ่มบุ้คมาร์ค  |  พิมพ์  
+ กลุ่มผู้ดูแลระบบแห่งประเทศไทย » Network Zone » Network Hardware » หัวข้อ:
|-+ อยากทราบ มาตรฐานการติดตั้งอุปกรณ์ในตู้ RACK